DanLuat 2015

có vi phạm luat hình sự hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #302671 16/12/2013

    haitinh23

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2012
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 280
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    có vi phạm luat hình sự hay không?

    Tôi có 02 trường hợp như thế này xin các luật sư tư vấn giúp?

    1/ anh A bán cho anh B 490m2 đất sau đó bán tiếp thêm 510m2 nữa (tổng 1000m2) có viết tay, không qua công chứng và A đã nhận tiền đầy đủ và giao sổ đỏ cho B để sang tên. Sau đó lấy lý do cần sử đổi thông tin trong sổ đỏ và sang tên cho A nên mượn lại sổ và bán 1000m2 đó cho C và đã sang tên. A biết và yêu câu B trả đất hoặc trả lại tiền thì B k trả và bỏ đi khỏi địa phương. Hỏi hành vi của A có vi phạm luật hình sự không?

    2/ A bán đất cho 4 người lần lượt là B,C,D,E tổng diện tích là 1000 m2 có viết tay và chưa giao sổ đỏ. Sau đó A đem sổ đỏ đó đi cầm ngân hàng lấy 100.000.000 đông. B,C,D biết được kiện A lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Hỏi hành vi của A có vi phạm luật hình sự không?

     
    2530 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #303122   19/12/2013

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Đối với vấn đề của bạn Luật sư xin được tư vấn như sau:

    1, Trường hợp 1: A đã vi phạm luật hình sự, cụ thể là Điều 139 BLHS tội lừu đảo chiếm đoạt tài sản. Bởi lẽ hành vi của A đã đủ cấu thành tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản: 

    Mặt chủ thể: A đủ năng lực TNHS

    Mặt khách thể: A xâm phạm quyền sử dụng diện tích đất trên của B

    Mặt khách quan: A đã chuyển nhượng toàn bộ diện tích mà thực tế đã bán và bàn giao cho B sang C. toàn bộ số tiền bán được A là người sở hữu. Điều này đã vi phạm quyền và lợi ích hợp pháp của B.

    Mặt chủ thể: A cố ý thực hiện hành vi này với mục đích chiếm đoạt giá trị quyền sử dụng đất trên.

    2. trường hợp 2: A không vi phạm pháp luật hình sự mà chỉ vi phạm về hợp đồng dân sự. Bởi lẽ: hành vi của A bán tài sản cho B, C, D, E nhưng việc bàn giao đất và giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất chưa thực hiện (đây là nghĩa vụ hợp đồng) A lại tiếp tục thực hiện thế chấp tại ngân hàng vay 100.000.000 . thực tế quyền sử dụng đất vẫn thuộc quyền sử dụng của A chưa chuyển giao cho B,C,D,E nên chưa thuộc quyền sở hữu của B,C,D,E nên B,C,D cho rằng A lừa đảo chiếm đoạt tài sản là không có căn cứ. 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    nguyenhai_lph (25/12/2013) hadong92 (31/12/2013) PhuongSense (04/01/2014)

0 Thành viên đang online
-