DanLuat 2015

Có vi phạm luật BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #176505 05/04/2012

    ngocthoa.lucky

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có vi phạm luật BHXH?

    Em muốn hỏi luật sư là Công ty em muốn tham gia BHXH lần đầu, em đã đăng ký thang bảng lương ở phòng LĐTBXH, hiện giờ em đang làm thủ tục bên bảo hiểm, nhưng giấy phép đăng ký kinh doanh của công ty em lại do 03 thành viên góp vốn nhưng chỉ có 1 giám đốc tham gia đóng bhxh, cùng 1 nhân viên mới vào tháng 02 va 2 nhân viên vào tháng 09, tháng 10 năm 2011. Vậy luật sư cho em hỏi HĐLĐ ký vào thời điểm tháng 02, tháng 09 va tháng 10 theo thời gian ký hợp đồng với người lao động, nhưng đến tháng 04 này em mới làm thủ tục tham gia bhxh cho nhân viên trong cty thi có sao không? có vi phạm vì quá 6 tháng ko tham gia bhxh không?
    Cty có 3 thành viên có cổ phần trong cty nhưng chỉ giám đốc tham gia bhxh vì 2 thành viên kia là cổ đông. Vậy có vi phạm do 2 thành viên kia ko tham gia đóng bhxh không?
    Mong sớm nhận được câu trả lời của luật sư, em xin chân thành cám ơn .        
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 12/04/2012 03:50:21 CH
     
    3883 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #181309   25/04/2012

    diendanthuvienphapluat
    diendanthuvienphapluat

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2012
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 164
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn ngocthoa.lucky!

    Theo quy định tại Điều 13 Nghị định86/2010/NĐ-CP ngày 13/08/2010 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực Bảo hiểm xã hội thì:

    Hành vi không lập hồ sơ tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày giao kết hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc tuyển dụng:

    1. Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 700.000 đồng khi vi phạm đối với mỗi người lao động.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả: buộc lập, hoàn thiện hồ sơ, làm thủ tục cho người lao động trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày được giao quyết định xử phạt”.

    Và Điều 5, Điều 6 Nghị định92/2011/NĐ-CP ngày 17/10/2011của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bảo hiểm y tế thì:

    Hành vi không đóng bảo hiểm y tế của đối tượng có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế:

    1. Cảnh cáo;

    2. Phạt tiền từ 50.000 đồng đến 100.000 đồng.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc tham gia BHYT theo quy định pháp luật về BHYT;

    b) Buộc nộp số tiền phải đóng vào tài khoản thu của quỹ BHYT.

    Hành vi không đóng bảo hiểm y tế cho toàn bộ số người lao động có trách nhiệm tham gia bảo hiểm y tế của người sử dụng lao động:

    1. Phạt tiền theo các mức sau:

    a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng, khi vi phạm từ 01 đến 10 người lao động;

    b) Từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, khi vi phạm từ 11 đến 50 người lao động;

    c) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng, khi vi phạm từ 51 đến 100 người lao động;

    d) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng, khi vi phạm từ 101 đến 500 người lao động;

    đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng, khi vi phạm từ 501 đến 1.000 người lao động;

    e) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng, khi vi phạm từ 1.001 người lao động trở lên.

    2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    a) Buộc đóng BHYT cho toàn bộ số người lao động có trách nhiệm tham gia BHYT theo quy định pháp luật về BHYT;

    b) Buộc hoàn trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quyền lợi và mức hưởng BHYT mà đối tượng tham gia BHYT đã phải tự chi trả (nếu có);

    c) Buộc nộp số tiền chưa đóng và lãi phát sinh của số tiền chưa đóng, chậm đóng vào tài khoản thu của quỹ BHYT”.


    Theo quy định tại Thông tư03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/01/2007 hướng dẫn Nghị định152/2006/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc do Bộ Lao động,Thương binh và Xã hội ban hành có quy định về đối tượng tham gia BHXH bắt buộc thì “Người quản lý doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công thuộc các chức danh quy định tại khoản 13, Điều 4, Luật Doanh nghiệp hưởng tiền lương, tiền công từ đủ 3 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia BHXH, BHYT”.
     

    Tuy nhiên, căn cứ Quyết định902/QĐ-BHXH ngày 26/06/2007 của BHXH Việt Nam hướng dẫn như sau: Tiền lương, tiền công để tính đóng BHXH, BHYT của người quản lý doanh nghiệp là chủ sở hữu, Giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên hội đồng quản trị, Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, phó giám đốc, kế toán trưởng và kiểm soát viên là mức tiền lương do Điều lệ của Công ty quy định nhưng phải được đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước về lao động tỉnh, thành phố”.

    Như vậy, trường hợp điều lệ Công ty bạn không quy định phải trả lương cho các thành viên Hội đồng quản trị (2 cổ đông Công ty không hưởng tiền lương, tiền công từ đủ 3 tháng trở lên) thì luật không buộc Công ty phải tham gia đóng BHXH cho họ.

    --------------------------------------------------------------
    Hy vọng nội dung trả lời ở trên sẽ giúp ích cho bạn.
    Mến chào!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-