Có vi phạm điều luật nào không ạ

Chủ đề   RSS   
  • #505975 29/10/2018

    quangmanh1994

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có vi phạm điều luật nào không ạ

    Cho e hỏi: hiện tại bạn e đang làm nhân viên tư vấn của 1 công ty tín dụng. giờ bạn đó muốn làm thêm ở một công ty tín dụng khác được không ạ. có vi phạm luật gì không ạ???

     
    1983 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn quangmanh1994 vì bài viết hữu ích
    anthuylaw (29/12/2018) sunshine19 (27/12/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505982   29/10/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14730)
    Số điểm: 102097
    Cảm ơn: 3396
    Được cảm ơn 5248 lần
    SMod

    Không vi phạm luật, nhưng cần nói cho cả hai bên cty biết

     
    Báo quản trị |  
  • #507072   10/11/2018

    Chào bạn,

    Theo quy định tại Điều 21 Bộ Luật Lao động 2012 thì bạn của bạn vẫn có thể làm việc tại công ty tín dụng khác nếu đảm bảo thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết nhé. Tuy nhiên, bạn của bạn vẫn nên thông báo tới hai công ty để tránh việc quá trình tham gia đóng Bảo Hiểm Xã hội bị trùng ở hai đơn vị bạn nhé.

    Điều 21. Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động

    Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

    Trong trường hợp giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế của người lao động được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

    Ngoài ra, Theo khoản 4 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định “Người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 2 của Luật này mà giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên”.

    Bạn cũng lưu ý thêm Trường hợp người lao động đồng thời có từ 02 hợp đồng lao động (HĐLĐ) đủ điều kiện tham gia trở lên với nhiều đơn vị khác nhau thì đóng BHXH, BHTN theo Hợp đồng lao động giao kết đầu tiên, đóng BHYT theo Hợp đồng lao động có mức tiền lương cao nhất bạn nhé (Quyết định 2777/QĐ-BHXH năm 2015)

    Một số thông tin trao đổi gửi tới bạn!

     

     
    Báo quản trị |  
  • #510004   13/12/2018

    TruongMinhToan
    TruongMinhToan
    Top 150
    Male
    Lớp 7

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (565)
    Số điểm: 9874
    Cảm ơn: 170
    Được cảm ơn 188 lần


    Luật thì không cấm nhưng bạn nên tham khảo kỹ lại nội dung Hợp đồng lao động với cả 02 công ty. Làm việc cho 02 công ty mà trong cùng 01 ngành nghề, vị trí công việc thì mình nghĩ trong hợp đồng thế nào cũng có điều khoản hạn chế thôi.

     
     
    Báo quản trị |  
  • #510949   27/12/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (613)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Hiện tại pháp luật không cấm một người làm việc tại hai công ty khác nhau nhé bạn. Tuy nhiên bạn làm tư vấn cho công ty tín dụng bạn cần xem lại hợp đồng đã ký kết và quy định của công ty.  Nếu trường hợp không có ràng buộc gì, bạn vẫn có quyền làm tạ hai công ty.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #511058   28/12/2018

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 346 lần


    Việc bạn làm ỏ công ty này mà muốn làm cả bên công ty khác thì bạn cần xem xét việc mình làm hai bên công ty có bị vi phạm quy định của hai bên không và phải được sự đồng ý của cả hai công ty. Điều này rất quan trọng do nếu bạn làm bên công ty này mà làm cả công ty bên kia thì dễ có sự xung đột về nhiều thứ như dữ liệu, data, lương thưởng, ... và đặc biệt là bí mật công ty sẽ là điều cần chú ý khi làm cả 2 bên

     
    Báo quản trị |  
  • #511069   29/12/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11702
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    Mình nghĩ luật không cấm trường hợp một người cùng làm cho hai công ty tuy nhiên do đây là hai công ty tín dụng nên bạn cần xem lại hợp đồng lao động có điều luật nào cấm trong thời gian làm việc ở đây bạn có được làm thêm ở công ty đối thủ hay không? Đồng thời, bạn cần đảm bảo tuân thủ quy định không được tiết lộ bí mật kinh doanh của đơn vị công tác.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
  • #511105   29/12/2018

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 284 lần


    Một cá nhân hoàn toàn có thể cùng một lúc làm việc tại hai công ty khác nhau. Tại Điều 21 Bộ luật lao động  2012 quy định người lao động có thể giao kết hợp đồng với người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. Tuy nhiên, người lao động cùng một lúc làm việc tại hai công ty trong lĩnh vực tín dụng. Về mặt pháp luật thì không cấm người lao động làm việc tại nhiều công ty, nhưng về mặt lợi ích rất dễ xảy ra xung đột. Như vậy, người lao động khó đảm bảo thực hiện các nội dung hợp đồng đã giao kết.

    Cập nhật bởi NgocHoLaw ngày 29/12/2018 08:33:41 CH lỗi chính tả
     
    Báo quản trị |  
  • #569639   30/03/2021

    danluan123
    danluan123
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (378)
    Số điểm: 2535
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Theo quy định mới của pháp luật về lao động thì hiện bạn đang làm cho công ty này vẫn có quyền ký kết hợp đồng tiếp với công ty khác, quyền này được thể hiện tại Điều 19 Bộ luật lao động 2019 cụ thể:

    Người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

    Người lao động đồng thời giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp được thực hiện theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp và an toàn, vệ sinh lao động.

    Bên cạnh đó tại khoản 4 Điều 85 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định “Người lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 2 của Luật này mà giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động thì chỉ đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này đối với hợp đồng lao động giao kết đầu tiên”.

    Do đó, pháp luật không hạn chế về việc tha gia lao động tại nhiều đơn vị. Để nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho người lao động có thu nhập tốt hơn, tạo ra công ăn, việc làm ổn định hơn đồng thời cân bằng được nguồn dao động trong chỉ số lao động trung bình trong khu vực.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #569847   31/03/2021

    Căn cứ Điều 19 Bộ luật Lao 2019 quy định cho phép người lao động được ký kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, cụ thể:

    “Điều 19. Giao kết nhiều hợp đồng lao động

    1. Người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.”

    Như vậy, theo luật thì chị được quyền làm ở hai công ty cùng lúc. Tuy nhiên, chị cần xem lại quy định nội bộ của công ty, cũng như hợp đồng lao động có thỏa thuận không được làm việc tại công ty trong cùng lĩnh vực hay không.

    Do lĩnh vực tài chính là lĩnh vực đặc thù nên các công ty này thường sẽ không đồng ý người lao động của mình làm cùng lúc hai công ty cùng lĩnh vực tài chính (xung đột lợi ích giữa các công ty).

    Đồng thời, theo luật cũng quy định khi làm việc ở hai công ty cùng lúc chị phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết. Trên thực tế đối với trường hợp này của chị việc đáp ứng điều kiện này rất khó khắn.

    Tóm lại, luật không cấm nhưng trên thực tế thì hiếm khi các công ty tài chính sẽ đồng ý cho nhân viên của mình làm ở hai công ty tài chính cùng lúc.

     

     
    Báo quản trị |