DanLuat 2015

Có văn bản nào dùng để thay thế NQ 01/2003 của HĐTP TANDTC ko?

Chủ đề   RSS   
  • #195062 20/06/2012

    huyenthanh91

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2010
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 969
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Có văn bản nào dùng để thay thế NQ 01/2003 của HĐTP TANDTC ko?

    Cho mình hỏi chút nhé, có bạn nào biết  văn bản hướng dẫn về vấn đề đặt cọc trong BLDS 2005 ko? Mình chỉ thấy có Nghị quyết 01/2003 của HĐTP nhưng đó là văn bản hướng dẫn thi hành BLDS 1995. Vậy Nghị quyết 01/2003 có được áp dụng để giải quyết vấn đề đặt cọc trong BLDS 2005 ko? 

    Bạn nào biết thì giúp mình với nhé. Mình cảm ơn !

     
    12275 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #195112   20/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Vấn đề đặt cọc theo hướng dẫn tại Nghị quyết số 01/2003/NQ-HĐTP hiện nay vẫn còn được áp dụng để giải quyết các tranh chấp về hợp đồng đặt cọc, bởi vì nó chưa hề bị sửa đổi, bỏ sung, thay thế hay hủy bỏ bởi bất cứ văn bản nào.

    Tuy nó hướng dẫn BLDS năm 1995. Nhưng chế định đăt cọc quy định tại Điều 358 BLDS năm 2005 so với Điều 363 BLDS năm 1995 chẳng có gì khác nhau, nên tinh thần hướng dẫn tại NQ 01/2003 đến nay vẫn còn phù hợp, vì vậy không nhất thiết phải ban hành một văn bản khác để sửa đổi, bỏ sung hay thay thế nó.

    Thân ái!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (20/06/2012) huyenthanh91 (20/06/2012)
  • #195120   20/06/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1465 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Đến thời điểm này thì chưa có văn bản nào thay thế Nghị quyết01/2003/NQ-HĐTP và hướng dẫn về đặt cọc.

    Vẫn áp dụng Nghị quyết01/2003/NQ-HĐTP để giải quyết vấn đề đặt cọc trong BLDS 2005 vì quy định đặt cọc trong BLDS 1995 không bị thay đổi bởi BLDS 2005

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    huyenthanh91 (20/06/2012)
  • #195362   21/06/2012

    huyenthanh91
    huyenthanh91

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2010
    Tổng số bài viết (30)
    Số điểm: 969
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


    Đặt cọc cũng được coi là giao dịch bảo đảm, vậy có thể sử dụng nghị định 163/2006/ NĐ-CP về giao dịch bảo đảm  và Nghị định 11/2012/NĐ-CP sửa đổi bổ sung một số điều Nghị định 163/2006 hay ko? 

     
    Báo quản trị |  
  • #195429   21/06/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Điều quan trọng là bạn đang tìm hiểu vấn đề gì mới được chứ?

    Nếu bạn tìm hiểu về việc giải quyết tranh chấp hợp đồng dân sự có đặt cọc thì phải căn cứ vào Nghị quyết số 01/2003/NQ-HĐTP.

    Còn nếu bạn tìm hiểu về việc xác lập, thực hiện giao dịch bảo đảm với biện pháp đặt cọc thì phải căn cứ Nghị định số 163/2006/NĐ-CP. Còn Nghị định 11/2012/NĐ-CP là văn bản sửa đổi, bổ sung Nghị định 136, nhưng không sửa đổi về nội dung đặt cọc.

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #282340   21/08/2013

    ajdeynhj
    ajdeynhj

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho mình hỏi vậy còn phần Ly hôn có yếu tố nước ngoài trong Nghị quyết số 01/2003/NQ-HĐTP còn hiệu lực không? Bởi vì trong nghị định 01/2003 này có 1 mục quy định việc đăng ký hộ tịch theo Nghị định số 83/1998/NĐ-CP, mà nghị định 83/1998 này đã hết hiệu lực? Với lại có văn bản nào thay thế 2 nghị định nói trên hay không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-