Có trường hợp nào lương viên chức thấp hơn lương tối thiểu vùng không?

Chủ đề   RSS   
  • #345130 18/09/2014

    toilanguoimoi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Có trường hợp nào lương viên chức thấp hơn lương tối thiểu vùng không?

    Em xin hỏi:

    Theo quy định tại Điều 1 - Phạm vi điều chỉnh của Nghị định 66/2013/NĐ-CP về việc Quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang: “Nghị định này quy định mức lương cơ sở áp dụng đối với cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động (sau đây gọi chung là người hưởng lương, phụ cấp)

    làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị -

    xã hội và hội có tính chất đặc thù ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, ở

    huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tình...”

    Cũng tại Điều 3 Nghị định 66/2013/NĐ-CP, mức lương cơ sở 1.150.000đ/tháng được dùng làm căn cứ để:

    “a) Tính mức lương trong các bảng lương, mức phụ cấp và thực hiện các chế độ khác theo quy định của pháp luật đối với các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định này.

    b) Tính mức hoạt động phí theo quy định của pháp luật;

    c) Tính các khoản trích và các chế độ được hưởng theo mức lương cơ sở.

    Như vậy, nếu viên chức làm việc ở nội thành Hà Nội là cử nhân đại học, có hệ số lương 2.34 như Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức,viên chức và lực lượng vũ trang thì lương sẽ được tính là 2.34 x 1.150.000 = 2.691.000đ/tháng, ; hoặc viên chức là người tốt nghiệp cao đẳng cũng làm việc ở nội thành Hà Nội, hệ số lương 2.1 thì lương sẽ được tính là 2.1 x 1.150.000 = 2.415.000, thấp hơn lương tối thiểu vùng theo quy định tại Nghị định 182/2013/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có thuê mướn lao động. Liệu cách tính này có đúng không?

     
    4772 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345331   19/09/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3689 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Luật sư có ý kiến như sau: Bạn đã làm được công việc là trích dẫn đúng văn bản pháp luật về quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức, người hưởng lương, phụ cấp và người lao động (sau đây gọi chung là người hưởng lương, phụ cấp) làm việc trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp của Đảng, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội và hội có tính chất đặc thù ở Trung ương, ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương, ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tình...” (nghị định 66/2013/NĐ-CP) nhưng bạn lại đi so sánh mức lương cơ sở này với mức lương tối thiểu vùng theo quy định tại Nghị định 182/2013/NĐ-CP là sai vì nghị định Nghị định 182/2013/NĐ-CP chỉ áp dụng cho đối tượng là người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động theo quy định của Bộ luật lao động, hoàn toàn khác đối tượng được quy định tại nghị định 66/2013/NĐ-CP bạn nhé. Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #345412   19/09/2014

    toilanguoimoi
    toilanguoimoi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng, em (cháu) cảm ơn LS NguyenNhatTuan!

    Vậy ý anh (chú) là: Nếu viên chức là người mới tốt nghiệp cao đăng thì lương sẽ được tính là 2.1 x 1.150.000đ là đúng ah?

     
    Báo quản trị |  
  • #345422   19/09/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    @ NguyenNhatTuan.

    LS lý giải rất đúng. Nhưng ở đây theo tôi hiểu ý bạn này đang thắc mắc là tại sao cùng trong một khu vực (Hà Nội) mà lại có 2 mức lương "tối thiểu" như thế: Người làm ở doanh nghiệp thì mức lương thấp nhất là 2.700.000 đồng. Nhưng công chức, viên chức dù có bằng đại học thì chỉ nhận được mức lương là 2.691.000 đồng (tương đương mức lương tối thiểu vùng), còn cao đẳng thì thấp hơn rõ ràng, trung cấp còn thấp nữa, đặc biệt người làm công việc giản đơn như nhân viên phục vụ hưởng hệ số 1,0 thì lương chỉ là 1.150.000đ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    toilanguoimoi (22/09/2014)
  • #345962   22/09/2014

    toilanguoimoi
    toilanguoimoi

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    @ria1

    Dạ, ý cháu đúng là như thế ah. Cảm ơn chú!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com