Có trường hợp đóng nối bảo hiểm không?

Chủ đề   RSS   
  • #502966 23/09/2018

    Mailoan1990

    Female
    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có trường hợp đóng nối bảo hiểm không?

    Em làm cty cũ đã đóng bh 10 tháng bây giờ đóng nối bảo hiểm cty mới đc khoảng 5 tháng thì ngỉ thai sản cho em hỏi em có được hưởng thai sản k ạ?

     
    1261 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #503051   25/09/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1486)
    Số điểm: 8616
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1019 lần
    Lawyer

    Theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

    “1.Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây

    b) Lao động nữ sinh con

    2.Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.” 

    Dựa vào quy định trên thì điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là bạn phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

    Theo như những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn đã đóng BHXH 10 tháng tại Công ty cũ, bây giờ đóng nối bảo hiểm tại Công ty mới khoảng 5 tháng, trong thời gian này, nếu bạn đóng bảo hiểm được đủ 6 tháng liên tục không ngắt quãng thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, nếu thời gian bị ngắt quãng không đủ 6 tháng liên tục thì bạn không được hưởng.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;