DanLuat 2015

cô trong họ hàng muốn nhận làm con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #289868 05/10/2013

    GiangBVD

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:05/10/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cô trong họ hàng muốn nhận làm con nuôi

    năm nay em 17 tuổi và cô em muốn nhận là con nuôi.

    chồng của cô vs bố em là 2 ae họ thì có nhận đc ko ạ?

     
    3289 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289885   05/10/2013

    hakhungbi
    hakhungbi
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2013
    Tổng số bài viết (517)
    Số điểm: 6106
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 128 lần


    Theo luật nuôi con nuôi:

    Điều 8. Người được nhận làm con nuôi

    1. Trẻ em dưới 16 tuổi

    2. Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi;

    b) Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi. 

    Vì vậy trường hợp này không được nhé bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #290255   08/10/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 12516
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Về câu hỏi của bạn: Luật sư Ngô Thế Thêm trả lời như sau:

    Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 200 thì:

    Nuôi con nuôi là việc xác lập quan hệ cha mẹ và con giữa người nhận nuôi con nuôi và người được nhận làm con nuôi, bảo đảm cho người được nhận làm con nuôi được trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục phù hợp với đạo đức xã hội.

    Một người có thể nhận một hoặc nhiều người làm con nuôi.

    Giữa người nhận nuôi con nuôi và người được nhận làm con nuôi có các quyền, nghĩa vụ của cha mẹ và con theo quy định của Luật này.

    Nhà nước và xã hội khuyến khích việc nhận trẻ mồ côi, trẻ bị bỏ rơi, trẻ bị tàn tật làm con nuôi.

    Nghiêm cấm lợi dụng việc nuôi con nuôi để bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục, mua bán trẻ em hoặc vì mục đích trục lợi khác.

    Người được nhận làm con nuôi

    Người được nhận làm con nuôi phải là người từ mười lăm tuổi trở xuống.

    Người trên mười lăm tuổi có thể được nhận làm con nuôi nếu là thương binh, người tàn tật, người mất năng lực hành vi dân sự hoặc làm con nuôi của người già yếu cô đơn.

    Một người chỉ có thể làm con nuôi của một người hoặc của cả hai người là vợ chồng.

    Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    2. Hơn con nuôi từ hai mươi tuổi trở lên;

    3. Có tư cách đạo đức tốt;

    4. Có điều kiện thực tế bảo đảm việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    5. Không phải là người đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên hoặc bị kết án mà chưa được xoá án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thành niên phạm pháp; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em; các tội xâm phạm tình dục đối với trẻ em; có hành vi xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, trái đạo đức xã hội.

    Đối chiếu quy định này bạn có thể biết mình có được nhận làm con nuôi hay không?

    Trên thực tế các quy định của pháp luật chỉ điều chỉnh một phần các quy phạm xã hội, ngoài ra còn có các quy phạm đạo đức khác. Về thủ tục pháp lý nếu bạn không thể trở thành con nuôi còn trên thực tế và về đạo đức, về tình cảm bạn vẫn có thể coi họ như bố, mẹ nuôi để cho cuộc sống này được tốt đẹp hơn.

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-