DanLuat 2015

CÓ TỘI PHẠM KHÔNG? TÔI GI?

Chủ đề   RSS   
  • #164519 10/02/2012

    hoanganhdn

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ TỘI PHẠM KHÔNG? TÔI GI?

    doanh nghiệp của Di tôi là một doanh nghiệp mua bán cà phê. Vào thời điểm tháng 12/2010 doanh nghiệp Dì tôi bị vỡ nợ do mất khả năng chi trả. Thời điểm đó Dì tôi nợ của 5 doanh nghiệp khác khoảng 12 tỷ đồng tiền các đon vị này ứng mua cà phê. Do bị vỡ nợ không có khả năng giao cà phê hoặc trả lại tiền nên các chủ doanh nghiệp này đã bàn với Dì tôi là xuất khống hóa đơn GTGT (xuất không có hàng) cho doanh nghiệp họ để họ kê khai khấu trừ thuế, lấy số thuế VAT để trừ vào số nợ Dì tôi đã nợ trước đó, còn Dì tôi kê khai thuế thể hiện nợ thuế của nhà nước.Tổng cộng Dì đã xuất 54 hóa đơn GTGT khống, tiền thuế hơn 14 tỷ đồng cho họ và họ đã kê khai được chấp nhận khấu trừ

    Họ nói nếu doanh nghiệp Dì tôi vẫn khai báo thuế số hóa đơn này, tức nhận nợ thuế của nhà nước thì sẽ không vi phạm gì. Nhưng tôi thấy Công an cứ gọi Dì tôi lên làm việc suốt, tôi lo quá. Xin mọi người phân tích rõ cho tôi biết trong trường hợp này Dì tôi có phạm tội không, nếu có thì phạm tội gì? những người nhận hóa đơn này để kê khai lấy thuế trừ nợ thì có phạm tội không? tội gì? Họ có buộc phải trả lại số tiền thuế cho nhà nước hay không, hay Dì tôi phải trả?

    Mong mọi người nhiệt tình giúp đỡ. Xin cảm ơn
     
    3639 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #164550   11/02/2012

    mrvanthuc
    mrvanthuc
    Top 50
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2009
    Tổng số bài viết (835)
    Số điểm: 12256
    Cảm ơn: 156
    Được cảm ơn 763 lần
    Moderator

    DN dì bạn đã vi phạm điều 21 TT153/2010

    Trích dẫn:
    Điều 21. Sử dụng bất hợp pháp hóa đơn

    1. Sử dụng bất hợp pháp hoá đơn là việc lập khống hoá đơn; cho hoặc bán hoá đơn chưa lập để tổ chức, cá nhân khác lập khi bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ (trừ các trường hợp được sử dụng hoá đơn do cơ quan thuế bán hoặc cấp và trường hợp được ủy nhiệm lập hóa đơn theo hướng dẫn tại Thông tư này); cho hoặc bán hoá đơn đã lập để tổ chức, cá nhân khác hạch toán, khai thuế hoặc thanh toán vốn ngân sách; lập hoá đơn không ghi đầy đủ các nội dung bắt buộc; lập hoá đơn sai lệch nội dung giữa các liên; dùng hoá đơn của hàng hoá, dịch vụ này để chứng minh cho hàng hoá, dịch vụ khác.

    2. Một số trường hợp cụ thể được xác định là sử dụng bất hợp pháp hóa đơn:

    - Hóa đơn có nội dung được ghi không có thực một phần hoặc toàn bộ.

    - Sử dụng hoá đơn của tổ chức, cá nhân khác để bán ra, để hợp thức hoá hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ hoặc hàng hoá, dịch vụ bán ra để gian lận thuế, để bán hàng hoá nhưng không kê khai nộp thuế.

    - Sử dụng hoá đơn của tổ chức, cá nhân khác để bán hàng hoá, dịch vụ, nhưng không kê khai nộp thuế, gian lận thuế; để hợp thức hàng hoá, dịch vụ mua vào không có chứng từ.

    - Hoá đơn có sự chênh lệch về giá trị hàng hoá, dịch vụ hoặc sai lệch các tiêu thức bắt buộc giữa các liên của hoá đơn.

    - Sử dụng hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ mà cơ quan thuế, cơ quan công an và các cơ quan chức năng khác đã kết luận là sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.



    DN dì bạn sẽ bị xử trảm theo khoản 9 Điều 33 Nghị định 51/2010 ngoài ra nếu số tiền thuế lớn như bạn nói thì sẽ truy cứu trách nhiệm hình sự những cá nhân có liên quan

    Trích dẫn:
    9. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi lập hoá đơn khống.


    DN kia sẽ bị xử phạt theo khoản 3 Điều 34 Nghị định 51/2010 đồng thời Tiền vốn và thuế của các hóa đơn kia sẽ bị loại, tính truy thu, phạt nộp chậm....Truy cứu trách nhiệm hình sự những cá nhân liên quan.

    Trích dẫn:
    3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hoá đơn lập khống.



    Cập nhật bởi mrvanthuc ngày 11/02/2012 08:12:28 SA

    Nhận dọn dẹp sổ sách kế toán, báo cáo thuế, báo cáo tài chính,tư vấn kế toán, tư vấn thuế tại TPHCM và các tỉnh liền kề với giá vô cùng hấp dẫn. Quý DN có nhu cầu liên hệ : Văn Thức - ĐT 0909.837.702 - 0988.543.342

    Facebook: https://www.facebook.com/mrvanthuc1979

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mrvanthuc vì bài viết hữu ích
    hoanganhdn (13/02/2012)
  • #164932   13/02/2012

    hoanganhdn
    hoanganhdn

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:10/02/2012
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn mrvanthuc nhiều. nhưng nếu bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì về tội gi vậy anh? lừa đảo hay là mua bán hóa đơn (điều 164a). anh có thể phân tích cụ thể cho êm hiều được không/
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-