Có tính theo ngày làm việc tiêu chuẩn nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #398770 07/09/2015

    huyenphung69

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có tính theo ngày làm việc tiêu chuẩn nữa không?

    Kính cháo các anh chị,

     

    Công ty em hiện tại đang tính lương dựa vào ngày công tiêu chuẩn trong tháng (26 ngày). Vậy theo quy định mới trong Nghị định 05/2015/NĐ- CP và Thông tư 23/2015/TT- BLĐTBXH công ty sẽ không tính theo ngày công làm việc tiêu chuẩn mà áp dụng hoàn toàn theo ngày công làm việc thực tế phải không ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn!

     

     
    2865 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399343   13/09/2015

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10164)
    Số điểm: 57878
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4075 lần
    Lawyer

    CHÀO EM

    Tại khoản 1 điều 22 Nghị định 05/2015/NĐ- CP quy định về hình thức trả lương theo thời gian như sau:

    Tiền lương theo thời gian được trả cho người lao động căn cứ vào thời gian làm việc thực tế theo tháng, tuần, ngày, giờ, cụ thể:

    a) Tiền lương tháng được trả cho một tháng làm việc xác định trên cơ sở hợp đồng lao động;

    b) Tiền lương tuần được trả cho một tuần làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng nhân với 12 tháng và chia cho 52 tuần;

    c) Tiền lương ngày được trả cho một ngày làm việc xác định trên cơ sở tiền lương tháng chia cho số ngày làm việc bình thường trong tháng theo quy định của pháp luật mà doanh nghiệp lựa chọn;

    d) Tiền lương giờ được trả cho một giờ làm việc xác định trên cơ sở tiền lương ngày chia cho số giờ làm việc bình thường trong ngày theo quy định tại Điều 104 của Bộ luật Lao động.

    Như vậy, ngày công chuẩn của tháng mà em nói được hiểu là tổng số ngày công trong tháng trừ đi những ngày nghỉ hàng tuần hay nghỉ lễ đối với một người lao động đi làm đầy đủ các ngày công trong tháng,. Đối với những lao động không làm đủ ngày công thì phải trả lương theo ngày công thực tế.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com