DanLuat 2015

Có tính sai thuế Thu nhập cá nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #75016 24/12/2010

    ketoanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có tính sai thuế Thu nhập cá nhân không?

    Chào luật sư a,

    Cho cháu hỏi tiếp vấn đề này nữa nhé.

    Cháu mới tới tiếp nhận công việc kế toán ở công ty này.

    Cháu thấy cách tính thuế thu nhập cá nhân ở đây rất khó hiểu.

    Cháu hỏi kế toán cũ thì bảo cứ làm như thế và cháu thấy cách tính thuế này ko theo cái biểu thuế suất mà luật đã quy định như TNTT 5trd TS 5%, >5 - 10 tr TS 10%....mà cách tính T TNCN ở công ty cháu như thế này
    Giám đốc cty cháu thuộc đối tượng được Giảm trừ gia cảnh 

    Mà công ty cháu tính T TNCN cho các đối tượng đem các hợp đồng quảng cáo đến cho bên cty cháu làm Quảng cáo (Cty cháu phá hành báo chí, các hợp đồng QC đó được làm các trang bìa trên tạp chí của bên cháu), thì TNTT của các đối tượng đó được tính = 15% Giá trị hợp đồng quảng cáo


    VD : Ông A tháng 12 mang Hợp đồng QC của CTy B đến nhờ bên cháu làm QC cho họ trên tạp chí của bên cháu. Tổng Giá trị hợp đồng Quảng cáo là 5tr

    bên cháu sẽ xuất HĐGTGT liên 2 cho bên cty B với số tiền QC là 4.545.455 đ, TS 10$:454.545
    Tổng Thanh toán là :5.000.000
    ĐK : Nợ TK 131- Cty B : 5.000.000
                Có TK 511:        4.545.455
                Có TK 3331:         454.545
    đến khi Cty B thanh toán hợp đồng

    Tiền về bên cháu trích cho ông A 50% giá trị hợp đồng tiwcs : = 50%*5000.000= 2.500.000.

    Vậy TNCT của ông A là = 5.000.000 * 15 % =750.000

    Cuối tháng tính thuế TNCN của công ty lên tờ khai  khấu trừ T TNCN thì ghi ở mục (09) ghi : 750.000
    ở mục (10) ghi : 75.000 là sao a, có phải cty cháu đã tính thuế sai T TNCN rồi phải ko a

    Cháu ko hiểu j cả


    Mong luật sư giúp cháu với


     
    5066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #75524   27/12/2010

    boloncon
    boloncon
    Top 200
    Lớp 2

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2008
    Tổng số bài viết (307)
    Số điểm: 3601
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 102 lần


    Chào bạn

    Các tổ chức, cá nhân chi trả tiền hoa hồng đại lý bán hàng hoá; tiền lương, tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân thực hiện các dịch vụ có tổng mức trả thu nhập từ 500.000 đồng trở lên cho mỗi lần chi trả hoặc tổng giá trị hoa hồng, tiền công dịch vụ thì phải khấu trừ thuế TNCN 10% trước khi trả thu nhập cho cá nhân theo hướng dẫn tại Điều 5 Thông tư 62/2009/TT-BTC

    Trường hợp đơn vị bạn trích lại tiền hoa hồng của ông "Cò" môi giới quảng cáo 15% trên số tiền hoa hồng chi trả là không có căn cứ.

    Bạn và ông "Cò" có thể sẽ được cơ quan thuế tặng giấy khen vì đã có thành tích tích cực đóng góp cho ngân sách Nhà nước
     
    Báo quản trị |  
  • #75655   28/12/2010

    ketoanmoi
    ketoanmoi

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế bạn ơi cho mình hỏi chút với a,

    Thế bây giờ mình muốn làm theo TT 62 thì phải làm thế nào hả bạn ,

    Vì mình mới tiếp nhận cv kế toán ở đây nên ko biết xử lý thế nào cả
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-