DanLuat 2015

Có thu tiền sử dụng đất hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #288710 28/09/2013

    lovebx991

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:28/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thu tiền sử dụng đất hay không?

    Xin Luật Sư tư vấn cho trường hợp của tôi như sau:

    Nguồn gốc đất là đất hoang do nhà nước quản lý. Đến năm 1987, cha tôi vào khai phá trồng cây lâu năm. Đến 01/1993 cha tôi cho lại phần đất đó cho tôi và tôi cất nhà ở ổn định đến nay. Nay tôi làm đơn xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Được Ủy ban nhân dân Huyện xác nhận là không tranh chấp, phù hợp với qui hoạch đất đai. Và xác định thời điểm sử dụng đất là 01/1993.

    Diện tích xin công nhận là:

    100m2 Cây lâu năm

    75m2 Đất ở tại nông thôn

     

    Câu hỏi của tôi là:

    Trường hơp như trên có thu tiền sử dụng đất hay không? Nếu có thì mức thu như thế nào?

    Mong luật sư giải đáp giùm. Xin Cảm ơn...!

     
    2178 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288904   30/09/2013

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    nếu đúng xác nhận là sử dụng ổn định không tranh chấp trước 15/10/1993 , và trong hạn mức, và là lần đầu tiên anh xin cấp giấy thì không phải nộp tiền sử dụng đất

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_ThaiHung vì bài viết hữu ích
    heart_ice (30/09/2013)
  • #289183   01/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Theo quy định tại khoản 4, Điều 3 Nghị định số 198/2004/NĐ-CP được hướng dẫn tại điểm a, khoản 2, Mục III,  Phần A Thông tư số 117/2004/TT-BTC thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất khi được cấp Giấy chứng nhận QSDĐ không phải nộp tiền sử dụng đất trong trường hợp đất đang sử dụng ổn định được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp thuộc một trong các trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 50 Luật Đất đai năm 2003; trong trường hợp đất đã được sử dụng ổn định trước ngày 15/10/1993 không có tranh chấp thì không phân biệt người người xin cấp Giấy chứng nhận QSDĐ là người đã sử dụng đất trước ngày 15/10/1993 hoặc là người sử dụng đất sau ngày 15/10/1993 (do nhận chuyển nhượng, thừa kế, hiến, tặng...) khi được cấp Giấy chứng nhận QSDĐ đều không phải nộp tiền sử dụng đất.

    - Lệ phí trước bạ: Theo quy định tại Nghị định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ; Thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính, khi cấp GCNQSDĐ, bà Thúy phải nộp lệ phí trước bạ bằng 0,5% giá tính lệ phí trước bạ (giá tính lệ phí trước bạ là giá do UBND tỉnh, thành phố ban hành)Lệ phí cấp giấy chứng nhận:

    - Theo Nghị định số 88/2009/NĐ-CP ngày 19/10/2009 về cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất, Thông tư số 106/2010/TT-BTC ngày 26/7/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn lệ phí cấp GCNQSDĐ, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, nếu nhà đất bà Thúy ở tại các quận thuộc thành phố trực thuộc Trung ương; phường nội thành thuộc thành phố hoặc thị xã trực thuộc tỉnh, mức thu tối đa không quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp giấy mới.

    - Ngoài ra còn phải nộp các loại phí khác như: Phí thẩm định địa chính, phí trích đo địa chính.

     

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-