DanLuat 2015

Có thu lại được tiền thúê TNCN đã nộp không?

Chủ đề   RSS   
  • #289734 04/10/2013

    vuthinh134

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thu lại được tiền thúê TNCN đã nộp không?

    Em có vấn đề này muốn hỏi các bác ạ, em có mua căn nhà ghi trên HĐCC giá 125 triệu, đầu tháng 7/2013 em bán ghi giá 182 triệu. Xui ở chỗ là từ 1/7 áp dụng nghị định mới về thúê TNCN nên hồ sơ bị ách lại gọi là chờ văn bản hướng dẫn...sang đấu tháng 8, chả biết văn bản hướng dẫn thế nào mà em nhận thông báo thúê phải nộp là 15.272.700đ. Vấn đề là nó không như ý đồ,của mình (182tr x 2% ~ 3.630) cũng không phải (182-125=57x25% ~14.250). Vì khách hàng còn giữ tiền và nghĩ văn bản mới nên ngậm ngùi đóng... Xui thay sau đó vài ngày thì thúê lại dừng ...rồi bỏ 25% áp dụng lại 2% như cũ (không biết khi áp dụng 25% là có văn bản hay mấy ông chi cục thúê tự áp). Em gương mẫu đóng trước thành ra thiệt thòi ( có mấy anh bạn cũng bị áp mức 25% nhưng chưa đóng, sau được xhỉnh lại mức 2%). Xin các bác cho em hỏi là trường hợp của em có lấy lại được số tiền ( coi như dư) đã nộp không? Em đóng ở thúê Gò Vấp ạ... Xin nhờ các bác tư vấn, em cám ơn các bác,
     
    2376 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #290335   08/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Theo quy định tại Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 65/2013/NĐ-CP về thuế thu nhập cá nhân

    Điều 29. Hiệu lực thi hành

    1. Thông tư này có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 10 năm 2013.

    Các nội dung về chính sách thuế thu nhập cá nhân quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP hiệu lực từ thời điểm Luật, Nghị định có hiệu lực (01/7/2013).

    Cho dù văn bản hướng dẫn ra sau nhưng nó vẫn được áp dụng từ 1/7, bạn liên hệ lại với bên phòng thuế để trình bày vấn đề của mình.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-