DanLuat 2015

CÓ thể yêu cầu CQ Thuế xác nhận không vi phạm pháp luật về Thuế ?

Chủ đề   RSS   
  • #119424 22/07/2011

    dotran58

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ thể yêu cầu CQ Thuế xác nhận không vi phạm pháp luật về Thuế ?

    Chào các bạn, các Luật sư và chuyên gia,
    Xin vui lòng hướng dẫn giúp: Cá nhân buôn bán ( thuế khoán, không mở sổ sách) có thể làm đơn Yêu cầu Cơ quan Thuế xác nhận là Không vi phạm pháp luật về Thuế không ( năm nào đó đã qua, không phải 2010 hoặc 2011)? Mẫu đơn như thế nào và cơ quan Thuế có phải trả lời đơn này không?
    Rất mong được chia sẻ.
    Dotran58
    Cập nhật bởi tranthibichvan_tax06 ngày 22/07/2011 09:03:52 CH
     
    3484 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #119428   22/07/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3530)
    Số điểm: 87819
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2721 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật Quản Lý Thuế số 78/2006/QH11, người nộp thuế(tổ chức, hộ kd, cá nhân) không có quyền yêu cầu cơ quan thuế xác nhận NNT không Vi Phạm Pháp Luật Thuế, CQ Thuế chỉ có thể xác nhận tình hình thực hiện nghĩa vụ nộp thuế vào NSNN với người nộp thuế thôi.

    Người nộp thuế có những quyền sau :

    Điều 6. Quyền của người nộp thuế

    1. Được hướng dẫn thực hiện việc nộp thuế; cung cấp thông tin, tài liệu để thực hiện nghĩa vụ, quyền lợi về thuế.

    2. Yêu cầu cơ quan quản lý thuế giải thích về việc tính thuế, ấn định thuế; yêu cầu cơ quan, tổ chức giám định số lượng, chất lượng, chủng loại hàng hoá xuất khẩu, nhập khẩu.

    3. Được giữ bí mật thông tin theo quy định của pháp luật.

    4. Hưởng các ưu đãi về thuế, hoàn thuế theo quy định của pháp luật về thuế.

    5. Ký hợp đồng với tổ chức kinh doanh dịch vụ làm thủ tục về thuế.

    6. Nhận văn bản kết luận kiểm tra thuế, thanh tra thuế của cơ quan quản lý thuế; yêu cầu giải thích nội dung kết luận kiểm tra thuế, thanh tra thuế; bảo lưu ý kiến trong biên bản kiểm tra thuế, thanh tra thuế.

    7. Được bồi thường thiệt hại do cơ quan quản lý thuế, công chức quản lý thuế gây ra theo quy định của pháp luật.

    8. #ffff00;">Yêu cầu cơ quan quản lý thuế xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ nộp thuế của mình.

    9. Khiếu nại, khởi kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính liên quan đến quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

    10. Tố cáo các hành vi vi phạm pháp luật của công chức quản lý thuế và tổ chức, cá nhân khác.

    Ngược lại, trách nhiệm của CQ Thuế :

    Điều 8. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế

    1. Tổ chức thực hiện thu thuế theo quy định của pháp luật.

    2. Tuyên truyền, phổ biến, hướng dẫn pháp luật về thuế; công khai các thủ tục về thuế.

    3. Giải thích, cung cấp thông tin liên quan đến việc xác định nghĩa vụ thuế cho người nộp thuế; công khai mức thuế phải nộp của hộ gia đình, cá nhân kinh doanh trên địa bàn xã, phường, thị trấn.

    4. Giữ bí mật thông tin của người nộp thuế theo quy định của Luật này.

    5. Thực hiện việc miễn thuế, giảm thuế, xoá nợ tiền thuế, xóa nợ tiền phạt, hoàn thuế theo theo quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật về thuế.

    6. Xác nhận việc thực hiện nghĩa vụ thuế của người nộp thuế khi có đề nghị theo quy định của pháp luật.

    7. Giải quyết khiếu nại, tố cáo liên quan đến việc thực hiện pháp luật về thuế theo thẩm quyền.

    8. Giao kết luận, biên bản kiểm tra thuế, thanh tra thuế cho đối tượng kiểm tra thuế, thanh tra thuế và giải thích khi có yêu cầu.

    9. Bồi thường thiệt hại cho người nộp thuế theo quy định của Luật này.

    10. Giám định để xác định số thuế phải nộp của người nộp thuế theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.



    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tranthibichvan_tax06 vì bài viết hữu ích
    dotran58 (25/07/2011)
  • #119560   23/07/2011

    dotran58
    dotran58

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2010
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Bạn tranthibichvan_tax06,
    Rất cám ơn Bạn đã giải thích rất rõ.
    Nhân đây có thể cho tôi hỏi thêm về Luật quản lý Thuế, điểu 38:" Mức thuế khoán được tính theo năm dương lich và phải được công khai trong địa bàn xã, phường, thị trấn, Trường hợp có thay đổi ngành nghề, quy mô kinh doanh, người nộp thuế phải khai bào với cơ quan thuế để điều chỉnh mức thuế khoán". Có phải là việc " khai báo để điều chỉnh" và nếu không khai báo hoặc khai báo không trung thực" thì cơ quan thuế nếu có cơ sở xác định được doanh thu lớn hơn thì sẽ ẤN ĐỊNH LẠI MỨC KHOÁN CHO PHÙ HỢP VỚI TÌNH HÌNH KINH DOANH là ẤN ĐỊNH NGAY CHO KỲ KHOÁN THUẾ ĐÓ, chứ không phải ÂN ĐỊNH LẠI CHO NHỮNG THỜI ĐIỂM TRƯỚC NÀO KHÁC? (và thời điểm đó đã qua vài năm rồi)? Theo tôi tìm hiểu ở các thông tư và nghị định của Tổng cục thuế và Chính phủ thì thấy như vậy. Xin vui lòng chia sẻ giúp.
    Cám ơn bạn nhiều.
    Dotran58
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-