Có thể xin dời ngày nhận nhiệm sở được không?

Chủ đề   RSS   
  • #541420 18/03/2020

    DuyDuong27

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có thể xin dời ngày nhận nhiệm sở được không?

    Chào luật sư.Vừa qua e có tham gia thi công chức nghành giáo viên mầm non và đã có kết quả trúng tuyển, em đang chờ có công văn để nhận nhiệm sở. Tuy nhiên, em đang có thai 5 tháng và cũng chưa thấy công văn khi nào đi dạy vì đang nghỉ dịch, vậy cho em hỏi em có thể xin dời ngày nhận nhiệm sở đến sau khi em sinh xong được không ạ?. 

    Mong được lời giải đáp. Em xin cảm ơn.

     
    1172 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuyDuong27 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541449   19/03/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1412)
    Số điểm: 8199
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 923 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điều 19 Nghị định số 29/2012/NĐ-CP quy định:

    “Điều 19. Ký kết hợp đồng làm việc và nhận việc

    1. Trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày công bố kết quả tuyển dụng, người trúng tuyển viên chức phải đến ký hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập theo thông báo quy định tại Khoản 3 Điều 17 Nghị định này.

    2. Trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày hợp đồng làm việc được ký kết, người trúng tuyển phải đến nhân việc, trừ trường hợp hợp đồng làm việc quy định thời hạn khác. Trường hợp người trúng tuyển có lý do chính đáng mà không thể đến nhận việc thì phải làm đơn xin gia hạn trước khi kết thúc thời hạn nêu trên gửi cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng viên chức.

    3. Trường hợp người trúng tuyển không đến ký hợp đồng làm việc trong thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều này hoặc đến nhận việc sau thời hạn quy định tại Khoản 2 Điều này thì người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức hủy bỏ kết quả trúng tuyển hoặc chấm dứt hợp đồng đã ký kết.”

    Vì vậy, nếu như trong thời hạn chậm nhất là 20 ngày làm việc bạn phải đến ký hợp đồng làm việc với đơn vị sự nghiệp công lập và chậm nhất là 20 ngày làm việc, kể từ ngày hợp đồng làm việc được ký kết bạn phải đến nhân việc. Trường hợp người trúng tuyển đang có thai 5 tháng và cũng chưa thấy công văn khi nào đi dạy vì đang nghỉ dịch có thể xin dời ngày nhận nhiệm sở đến sau khi bạn sinh xong vì có lý do chính đáng mà không thể đến nhận việc và bạn phải làm đơn xin gia hạn trước khi kết thúc thời hạn nêu trên gửi cơ quan, đơn vị có thẩm quyền tuyển dụng đồng ý.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;