Có thể thỏa thuận phương thức đền tiền đào tạo khi nghỉ việc?

Chủ đề   RSS   
  • #68919 16/11/2010

    chutrongthi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể thỏa thuận phương thức đền tiền đào tạo khi nghỉ việc?

    Kính gửi các anh/chi Luật sư,

    Tôi có một vấn đề về tranh chấp lao động cần ý kiến của các luật sư,

    Tôi làm cho một công ty TNHH của Trung Quốc, khi mới vào làm mặc dù chưa có hợp đồng lao động nhưng tôi có ký với công ty một ràng buộc đào tạo 2 tháng ở nước ngoài với nội dung tôi cam kết làm việc cho họ đủ hai năm kể từ ngày kết thúc khóa đào tạo, nếu vi phạm nội dung này thì buộc phải bồi thường tiền đào tạo cho công ty, tuy nhiên ràng buộc không nêu phương thức, hình thức cũng như thời gian trong bao lâu tôi phải đền tiền cho công ty nếu tôi vi phạm,

    (kết thúc khóa đào tạo tôi không hề nhận được chứng chỉ hay văn bằng nào cả),

    Sau đó khi trở về việt nam tôi mới được công ty ký kết hợp đồng lao động loại 1 năm, mới đây vì một số lý do cá nhân tôi buộc phải nghỉ việc nhưng không thể báo trước đủ 30 ngày như luật định.

    Vì thời gian làm việc ở công ty chưa đầy 2 năm như ràng buộc ban đầu nên hôm đưa đơn nghỉ việc tôi có chủ động gặp trưởng phòng nhân sự để đưa ra phương án đền tiền cho họ,  phương án của tôi là trả dần trong vòng 1 năm nhưng công ty không chịu (họ muốn tôi đền đủ tiền cho họ ngay lập tức),

    Nay công ty gọi điện cho tôi và dọa kiện tôi ra tòa để bắt tôi đền chi phi đào tạo cũng như phạt thêm tôi 1 tháng lương vì lý do báo trễ,

    Thưa các luật sư, tôi phải ứng xử sao đây, công ty làm vậy có đúng luật không? Kính mong các quý luật sư dành thời gian giúp tôi,

    Xin chân thành cảm ơn,

    chutrongthikt03@yahoo.com
     
    5285 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #68981   17/11/2010

    Chào anh nếu như anh nêu rõ lí do tại sao mà anh xin nghỉ việc thì chúng tôi dễ tư vấn cho anh hơn
    Anh có thể tham khảo điều luật sau tôi nghĩ sẽ có ích cho anh
    Điều 37

    1- Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm các điều kiện làm việc đã thoả thuận trong hợp đồng;

    b) Không được trả công đầy đủ hoặc trả công không đúng thời hạn đã thoả thuận trong hợp đồng;

    c) Bị ngược đãi; bị cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình thật sự có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở các cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Người lao động nữ có thai phải nghỉ việc theo chỉ định của thầy thuốc;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị ba tháng liền đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục.

    2- Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g: ít nhất ba ngày;

    #ff0000;">b) Đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ: ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng xác định thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng; ít nhất ba ngày nếu là hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e: theo thời hạn quy định tại Điều 112 của Bộ luật này.

    3- Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày."

    Ngoài ra anh nên tham khảo thêm điều lệ của công ty

    Thân@

     
    Báo quản trị |