DanLuat 2015

Có thể tham gia làm thành viên công ty TNHH?

Chủ đề   RSS   
  • #228082 21/11/2012

    PGDHD

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể tham gia làm thành viên công ty TNHH?

    Tôi là chuyên viên phòng giáo dục phụ trách thanh tra, tôi có thể tham gia thành viên công ty TNHH 2 thành viên kinh doanh gạo không?

     
    12023 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228105   21/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17857
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Chào bạn ! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Nếu bạn nghạch viên chức thì theo quy định tại Điều 14 Luật viên chức 2010 như sau:

    Điều 14. Quyền của viên chức về hoạt động kinh doanh và làm việc ngoài thời gian quy định

    1. Được hoạt động nghề nghiệp ngoài thời gian làm việc quy định trong hợp đồng làm việc, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Được ký hợp đồng vụ, việc với cơ quan, tổ chức, đơn vị khác mà pháp luật không cấm nhưng phải hoàn thành nhiệm vụ được giao và có sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

    3. Được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác.

    Căn cứ theo quy định pháp luật viện dẫn trên bạn cần xem xét nếu bạn có phải là Viên chức trong cơ quan bạn đang công tác hay không? thì bạn được quyền góp vốn vào Công ty TNHH

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    PGDHD (15/12/2012)
  • #233415   15/12/2012

    PGDHD
    PGDHD

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi là Đảng viên, hiện đang là công chức ngành Giáo dục, tôi có thể thành lập Công ty TNHH 1 thành viên hay tham gia Công ty TNHH 2 thành viên không?

    Hiểu thế nào là "không tham gia quản lí, điều hành"?

    Nếu Công ty do người khác đứng tên, tôi chỉ là thành viên và được ủy quyền thì tôi có thể vay vốn ngân hàng và kí hợp đồng với Công ty khác được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #233772   17/12/2012

    luathason
    luathason
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/03/2012
    Tổng số bài viết (77)
    Số điểm: 612
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 42 lần


    Chào bạn, theo quy định tại Luật doanh nghiệp 2005 thì

    Điều 13. Quyền thành lập, góp vốn, mua cổ phần và quản lý doanh nghiệp

    1. Tổ chức, cá nhân Việt Nam, tổ chức, cá nhân nước ngoài có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam theo quy định của Luật này, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

    2. Tổ chức, cá nhân sau đây không được quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp tại Việt Nam:

    a) Cơ quan nhà nước, đơn vị lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam sử dụng tài sản nhà nước để thành lập doanh nghiệp kinh doanh thu lợi riêng cho cơ quan, đơn vị mình;

    b) Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức;

    Theo quy định tại Điều 20 Luật Cán bộ công chức thì

    Điều 20. Những việc khác cán bộ, công chức không được làm 

    Ngoài những việc không được làm quy định tại Điều 18 và Điều 19 của Luật này, cán bộ, công chức còn không được làm những việc liên quan đến sản xuất, kinh doanh, công tác nhân sự quy định tại Luật phòng, chống tham nhũng, Luật thực hành tiết kiệm, chống lãng phí và những việc khác theo quy định của pháp luật và của cơ quan có thẩm quyền.

    Như vậy, nếu bạn là công chức thì bạn không được quyền thành lập, góp vốn vào công ty TNHH.

     

    Cập nhật bởi luathason ngày 17/12/2012 03:33:52 CH

    CÔNG TY LUẬT TNHH HÀ SƠN.

    Số 156 Lê Đức Thọ (kéo dài), phường Mai Dịch, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    Email: hasonlaw@gmail.com Website: luathason.com

    Điện thoại: 0169.364.9999

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luathason vì bài viết hữu ích
    PGDHD (21/12/2012)

0 Thành viên đang online
-