Có thể tạm thời không tham gia BHXH được không?

Chủ đề   RSS   
  • #490928 03/05/2018

    phamluong08

    Sơ sinh

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể tạm thời không tham gia BHXH được không?

    Thưa luật sư!

    Tôi đang công tác tại một công ty và chưa tham gia bảo hiểm xã hội bao giờ. Hiện nay công ty yêu cầu tôi tham gia bảo hiểm xã hội nhưng vì lý do kinh tế chưa cho phép ( hai vợ chồng tổng thu nhập 7.5 triệu/ tháng) mức sống chưa đảm bảo nên nguyện vọng của tôi là tạm thời chưa tham gia bảo hiểm xã hội vào thời điểm này. 

    Vậy luật sư cho hỏi theo luật tôi có thể tạm thời chưa tham gia bảo hiểm xã hội được không?

    Xin cảm ơn luật sư!

     
    1740 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #490946   03/05/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Với trường hợp của bạn không muốn đóng bảo hiểm xã hội chúng tôi xin trả lời cho bạn như sau:

    Căn cứ theo Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

    “Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:

    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;

    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

    c) Cán bộ, công chức, viên chức;

    d) Công nhân quốc phòng, công nhân công an, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu;

    ….

    Như vậy, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động từ 3 tháng trở lên bắt buộc phải tham gia bảo hiểm xã hội. Trường hợp người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động không tham gia bảo hiểm xã hội thì sẽ bị xử phạt hành chính.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;