DanLuat 2015

Có thể tách sổ đỏ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #492620 25/05/2018

    kenshuko

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/09/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể tách sổ đỏ được không?

    Kính nhờ các luật sư tư vấn giúp. Năm 2005 gia đình a của e có mua 1 miếng đất 35m2 chung sổ với 2 gia đình khác, diện tích đất trong sổ là 175m2 bao gồm 3 căn nhà và 1 miếng đất trống. Hiện tại miếng đất trống đã tách sổ đủ diện tích tách sổ, hiện còn 3 căn nhà đều có diện tích 35m2 ko đủ diện tích tách sổ. Nhưng phía trước 3 căn nhà có 20m2 không có trong sổ, do ngày xưa đất đó là đất quy hoạch. Nhưng hiện tại đã bỏ quy hoạch, nếu tính cả diện tích đất 20m2 phía trước thì đủ diên tích tách sổ. Xin hỏi các luật sư mình có thể xin sử dụng 20m2 đó không? Và có thể tách sổ cùng với diện tích đó ko? Cảm ơn luật sư

     
    925 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #492724   27/05/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1250)
    Số điểm: 7002
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 342 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, diện tích đất thực tế nhà bạn rộng hơn diện tích đất ghi trong sổ đỏ nghĩa là có sự thay đổi ranh giới thửa đất. Khoản 5 điều 98 Luật đất đai 2013 quy định: “Trường hợp đo đạc lại mà ranh giới thửa đất có thay đổi so với ranh giới thửa đất tại thời điểm có giấy tờ về quyền sử dụng đất và diện tích đất đo đạc thực tế nhiều hơn diện tích ghi trên giấy tờ về quyền sử dụng đất thì phần diện tích chênh lệch nhiều hơn (nếu có) được xem xét cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điều 99 của Luật này.”

    Đất nhà bạn được xác định là sử dụng lâu dài và đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận nhưng diện tích ghi trong sổ đỏ lại không đúng với thực tế. Nếu phần diện tích đất tăng thêm đó không phải là đất nhà bạn lấn chiếm thì có thể chỉnh lý hồ sơ. Phần đất đó được xác định là sử dụng ổn định, lâu dài và không có tranh chấp có thể được xem xét cấp giấy chứng nhận.

    Căn cứ khoản 20 điều 2 nghị định 01/2017/NĐ-CP về cấp Giấy chứng nhận với phần diện tích đất tăng thêm trong trường hợp của bạn phải thực hiện hai thủ tục:

    Thứ nhất, xin cấp Giấy chứng nhận với phần diện tích đất tăng thêm;

    Thứ hai, xin cấp đổi Giấy chứng nhận cho thửa đất gốc.

    Sauk hi thửa đất được cấp Giấy chứng nhận mới bạn mới có thể thực hiện thủ tục xin tách thửa đất. Liên quan đến việc tách sổ đỏ và tách thửa đất, khoản 2 Điều 64 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định: “Hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của nhóm người sử dụng đất, nhóm chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải được tất cả các thành viên trong nhóm ký tên hoặc người có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự, trừ trường hợp các chủ sở hữu căn hộ cùng sử dụng chung thửa đất trong nhà chung cư”.

    Trên đây là nội dung trả lời cho câu hỏi của bạn, nếu còn vấn đề gì chưa rõ hoặc có trường hợp tương tự vướng mắc các bạn có thể trực tiếp gọi điện để được tư vấn giúp đỡ.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-