Có thể sử dụng ngoại tệ để trả lương cho người lao động hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #512285 15/01/2019

    Có thể sử dụng ngoại tệ để trả lương cho người lao động hay không?

    Công ty tôi là công ty liên doanh có tuyển lao động người nước ngoài. Nếu công ty ghi trong hợp đồng lao động thỏa thuận với lao động người nước ngoài trả lương bằng ngoại tệ là đô la Mỹ và thực tế ghi trong hợp đồng lao động là đô la Mỹ và trả lương bằng đô la Mỹ thì có hợp lệ hay không?
     
     
     
    2032 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (15/01/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512288   15/01/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 9036
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 128 lần


    Căn cứ mục 14 Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN:
     
    14. Người cư trú, người không cư trú là tổ chức được thỏa thuận và trả lương, thưởng, phụ cấp trong hợp đồng lao động bằng ngoại tệ chuyển khoản hoặc tiền mặt cho người không cư trú và người cư trú là người nước ngoài làm việc cho chính tổ chức đó.”
     
    Mặc dù việc giao dịch bằng ngoại tệ trên lãnh thổ Việt Nam là một trong những cản trở rất lớn đối với các tổ chức khi có người nước ngoài làm việc tuy nhiên pháp luật hiện hành vẫn có quy định cho phép việc giao dịch trên được thực hiện nếu thuộc trường hợp được ngân hàng nhà nước cho phép. Trong trường hợp của bạn thì khi tổ chức của bạn đang làm việc là một trong các đối tượng quy định tại khoản 2, khoản 3 điều 4 Pháp lệnh ngoại hối năm 2005 thì việc trả lương bằng ngoại tệ cho người nước ngoài làm việc cho chính tổ chức của bạn là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật vì nó thuộc một trong các trường hợp được sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam

     

     
    Báo quản trị |  
  • #512315   15/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14145)
    Số điểm: 97936
    Cảm ơn: 3229
    Được cảm ơn 4979 lần
    SMod

    Bạn thuylinh2311 trả lời cho hết ý đi, những đối tượng quy định tại khoản 2, khoản 3 điều 4 Pháp lệnh ngoại hối năm 2005 cụ thể là những đối tượng nào ?

     
    Báo quản trị |  
  • #512320   15/01/2019

    Căn cứ vào Khoản 14 Điều 4 Thông tư 32/2013/TT-NHNN thì công ty bạn có thể thỏa thuận trả lương cho người lao động nước ngoài trực tiếp làm việc cho công ty bằng Đô la Mỹ trong hợp đồng lao động và chi trả thông qua hình thức chuyển khoản hoặc tiền mặt.

     
    Báo quản trị |  
  • #512409   17/01/2019

    Vấn đề mình thắc mắc ở đây là trong thông tư 32/2013/TT-NHNN cho phép các bên thỏa thuận và trả lương bằng ngoại tệ nhưng trong Nghị định 05/2015/NĐ-CP lại yêu cầu các bên ghi trong hợp đồng bằng VNĐ và được chi trả bằng ngoại tệ. Như vậy, thực tế thực hiện như thế nào cho phù hợp?

     
    Báo quản trị |  
  • #512429   18/01/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14145)
    Số điểm: 97936
    Cảm ơn: 3229
    Được cảm ơn 4979 lần
    SMod

    Nếu bạn Camgiangsn trích dẫn nội dung nghị định 05/2015 thì sẽ rõ ngay thôi mà.

    Điều 21. Tiền lương

    Tiền lương theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 90 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    ...

    3. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối.

     
    Báo quản trị |  
  • #516823   15/04/2019

    anna73
    anna73

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2008
    Tổng số bài viết (38)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi:

    Nếu trả lương cho lao động là người nước ngoài bằng ngoại tệ, thì dựa vào thông tin nào làm căn cứ hoán đổi tý giá ngoài tệ và VND?

    Em xin cám ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #516825   15/04/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14145)
    Số điểm: 97936
    Cảm ơn: 3229
    Được cảm ơn 4979 lần
    SMod

    Nếu trả lương cho lao động là người nước ngoài bằng ngoại tệ thì đâu cần tới tỷ giá ? Chẳng hạn thỏa thuận trả lương là 1000 USD thì mỗi tháng họ nhận 1000 USD chứ không phải là 2 mấy triệu VND quy đổi từ 1000 USD.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nqh111 (22/04/2019)