Có thể rút vốn góp được không?

Chủ đề   RSS   
  • #472988 31/10/2017

    chuthihagiang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể rút vốn góp được không?

    Luật sư cho e hỏi?

    Bố e và 2 người bạn góp vốn thành lập công ty , 2 người bạn kia góp 1 tỷ, còn bố em góp căn nhà 2 tỷ do các bên định giá, sau 1 time hoạt động bố em muốn rút căn nhà thay thế bằng 2 tỷ đồng tiền mặt nhưng 2 người kia có 1 người không đồng ý , người còn lại không đồng ý. Thì bố em có rút được căn nhà thay bằng tiền mặt không ạ?

     
    9945 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #473243   01/11/2017

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn, trường hợp bạn hỏi tôi xin được tư vấn như sau:

    Theo như bạn trình bày thì  bố bạn và 2 người bạn góp vốn thành lập công ty , 2 người bạn kia góp 1 tỷ, còn bố bạn góp căn nhà 2 tỷ do các bên định giá, sau một thời gian hoạt động bố em muốn rút căn nhà thay thế bằng 2 tỷ đồng tiền mặt nhưng 2 người kia có 1 người đồng ý , người còn lại không đồng ý.  Bạn thắc mắc là trong trường hợp này thì bố bạn có rút được căn nhà thay bằng tiền mặt không?

    Trong trường hợp trên công ty mà bố bạn góp vốn là công ty TNHH hai thành viên trở lên. Theo quy định tại khoản 2 Điều 48 Luật doanh nghiệp năm 2014  về  “Thực hiện góp vốn thành lập công ty và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp” thì thành viên phải góp vốn phần vốn góp cho công ty đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Thành viên công ty chỉ được góp vốn phần vốn góp cho công ty bằng các tài sản khác với loại tài sản đã cam kết nếu được sự tán thành của đa số thành viên còn lại. Trong thời hạn này, thành viên có các quyền và nghĩa vụ tương ứng với tỷ lệ phần vốn góp như đã cam kết góp.

    Như vậy, căc cứ vào quy của pháp luật hiện hành về doanh nghiệp thì pháp luật chỉ đặt ra quy định về điều kiện được phép thay đổi loại tài sản góp vốn trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày doanh nghiệp được cấp giấy phép đăng ký kinh doanh mà không có quy định cụ thể về vấn đề thay đổi tài sản góp vốn của thành viên sau thời điểm này. Trong khi đó, do bạn không nói cụ thể việc bố bạn có ý định thay đổi loại tài sản góp vốn diễn ra vào thời điểm nào (trước hay sau thời gian 90 ngày kể từ ngày doanh nghiệp được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh) nên tôi sẽ tư vấn cho bạn theo hướng sau đây:

    Thứ nhất, trong trường hợp thay đổi này diễn ra trong thời gian 90 ngày kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Trong trường hợp này bố bạn có thể thay đổi về vốn góp từ tài sản cố định căn nhà sang vốn góp bằng tiền mặt là tiền mặt là 2 tỷ tiền mặt (tương đương với giá trị vốn góp) nếu được sự tán thành của đa số thành viên còn lại. Theo như bạn trình bày thì thành viên góp vốn thành lập công ty trên là có ba người nhưng hai người còn lại chỉ có một người đồng ý cho bố bạn thay đổi vốn góp như vậy theo khái niệm “ đa số thành viên còn lại tán thành” trong trường hợp của bạn được hiểu là hai người còn lại đều đồng ý cho bố bạn thay đổi vốn góp thì bố bạn mới thực hiện được. Như vậy bố bạn cần phải thuyết phục hết cả hai thành viên còn lại đồng ý cho bố bạn rút căn nhà góp vốn thay thế bằng 2 tỷ đồng tiền mặt thì mới có thế rút căn nhà thay thế bằng tiền mặt được.

    Thứ hai, trong trường hợp việc thay đổi này diễn ra sau thời gian 90 ngày kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh. Trong trường hợp này pháp luật không có quy định được thay đổi vốn góp nên rất khó để  bố bạn thay đổi vốn góp của mình từ tài sản cố định sang tiền mặt. Hơn nữa trong trường hợp của bạn hai thành viên còn lại chỉ có một thành viên tán thành nên rất khó có thể thực hiện thay đổi vốn góp như bạn trình bày. Tuy nhiên, do pháp luật không có quy định nên trong trường hợp này bạn cần phải tìm hiểu điều lệ của công ty nếu trong Điều lệ của doanh nghiệp để xác định có thực hiện được thì bố bạn vấn có thể thực hiện thay đổi vốn góp của mình từ tài sản cố định sang vốn góp bằng tiền mặt.

    Trân trọng

    (Chuyên viên pháp lý)

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    chuthihagiang (10/11/2017)
  • #473527   03/11/2017

    vienthanhvu17
    vienthanhvu17

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong thời gian 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy CNDKKD bố bận được góp 2tỷ tiên mặt thay vì phải góp căn nhà nếu đươc 2 ông kia đông ý với điều kiên là chua lam thủ tục gop nhà lam vốn .Truong hợp nhà bạn đã góp rồi thi không thể theo qui đinh tại khỏ 2 điiều 48 luât dn/2014 được Muốn lấy lại nhà không còn cách nào khac là phải bảo bố triệu tập Hội đồng thành viên ra nghi quyết bán nhà ,bố ban công vơi 1 ông nua đủ 75% tổng số góp vón sẽ thông qua được nghị quyêt theo k b điều 60 luât doanh nghiệp/2014

     
    Báo quản trị |  
  • #474202   10/11/2017

    chuthihagiang
    chuthihagiang

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/10/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nguồn vốn

    Luật sư cho em hỏi ?

    Công ty TNHH X được thành lập bởi 10 thành viên, có số vốn đều nhau. Ông A được bầu làm chủ tịch Hội Đồng Thfnh viên kiêm Tổng giám đốc. Ông A đang có vợ đang bị tai biến mạch máu não phải có người chăm sóc và có con trai đang là phó Giám đốc  Sở Tài Chính Vật Giá ở tỉnh H. Ông A bị chết do tai nạn giao thông. Đệ công ty vẫn hoạt động bình thường thì vấn đề số vốn của ông A sẽ được xử lý như thế nào ạ.

    Em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #474430   13/11/2017

    Ls.Nguyenthihuong
    Ls.Nguyenthihuong
    Top 500
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/05/2013
    Tổng số bài viết (280)
    Số điểm: 1494
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 105 lần
    Lawyer

    Xin chào anh/chị, 

    Trong trường hợp anh/chị hỏi, tôi trả lời như sau:

    Ông A chết thì phần vốn của ông A trong công ty X sẽ thuộc về những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất của ông A(cha, mẹ, vợ, con). Những người thừa kế của ông A phải tiến hành khai nhận thừa kế và họ có quyền quyết định đối với phần vốn của ông A trong công ty X.

    Công ty cần tổ chức họp Hội đồng thành viên và triệu tập những người thừa kế của ông A tham gia cuộc họp để có hướng giải quyết và bầu ra chủ tịch Hội đồng thành viên mới.

    Trân trọng.

    CÔNG TY LUẬT CILAW

    Giám đốc: Luật sư Nguyễn Thị Hướng

    Mobile: + 84 974 461 998 - + 84 869 008 039

    Email: huongnt.law@gmail.com

    Website: http://cilaw.vn/

    Lầu 2 C5 số 11B Nguyễn Bỉnh Khiêm, Bến Nghé, quận 1, HCM

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com