Có thể nộp đơn xin từ bố mẹ không?

Chủ đề   RSS   
  • #566691 20/01/2021

    Minhtinhz

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/01/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Có thể nộp đơn xin từ bố mẹ không?

    Tôi năm nay 23 tuổi. Tôi là mẹ đơn thân và có 1 đứa con. Hiện tôi đang sống với bố mẹ ruột của mình. Tôi muốn hỏi nếu tôi nộp đơn xin từ bố mẹ liệu có được chấp nhận không?

    Tôi là chị cả trong một gia đình có 4 chị em, gia đình tôi cũng được coi là khá giả. Vì là chị lớn nên tôi không đòi hỏi gì từ bố mẹ, sống khá nội tâm, nhưng bố mẹ luôn đòi hỏi mọi thứ từ tôi. Tôi nai lưng làm cả ngày để kiếm tiền nuôi con, mẹ tôi chỉ ở nhà chăm cháu mà lại nói tôi "vứt con ở nhà rồi đi một mạch từ sáng đến tối".

    Từ khi tôi còn nhỏ tới giờ luôn bị bố mẹ chửi vả, mắng lớn giữa nơi đông người. Giữa mâm cơm, tôi mà có chót sai sót thì luôn bị chửi thậm tệ, còn bị đem so sánh với con vật, trong khi đó nhà có khách. 

    Bố mẹ tôi luôn sợ tôi làm hỏng danh dự của họ, nhưng họ chẳng bao giờ nghĩ đến danh dự của tôi. 

    Tôi muốn hỏi ý kiến mọi người về vấn đề của tôi. Mong mọi người giúp đỡ. Xin cảm ơn. 

     
    379 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhtinhz vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566713   20/01/2021

    Không thể có một thủ tục pháp lý nào là từ cha mẹ được. Hãy liên hệ các văn phòng luật sự để được hỗ trợ.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn kinhtekythuatSG vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/01/2021) Minhtinhz (25/01/2021)
  • #566719   20/01/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14666)
    Số điểm: 101580
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Theo tôi thì bạn nên tìm cách tách ra ở riêng hai mẹ con, khi xa nhau nhiều khi người ta mới thấy được giá trị của nhau. Đến khi bố mẹ có suy nghĩ khác thì quyết định lại cũng chưa muộn.

    Còn chuyện từ bố mẹ là chuyện không thể, sẽ không ai công nhận chuyện đó đâu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Minhtinhz (25/01/2021)
  • #566891   26/01/2021

    Hiện tại, pháp luật chỉ có quy định về việc chấm dứt quan hệ cha mẹ và con giữa người nhận nuôi con nuôi và người được nhận làm con nuôi tại Khoản 3 Điều 78 Luật hôn nhân gia đình 2014. Còn chấm dứt quan hệ huyết thống giữa con cái với cha mẹ đẻ, hiện không có văn bản pháp luật nào quy định giải quyết vấn đề này. Khi đạt đến độ tuổi nhất định và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự thì con cái có quyền tự quyết định về hành vi, về cuộc sống riêng của mình. Quan hệ giữa cha đẻ, mẹ đẻ và con đẻ hình thành một cách tự nhiên bằng con đường huyết thống, do đó sự gắn bó tình cảm và mối liên hệ giữ cha đẻ, mẹ đẻ và con đẻ là quy luật tự nhiên, không thể chấm dứt theo ý chí chủ quan của con người.

     
    Báo quản trị |