Có thể mua thẻ BHYT hai nơi không?

Chủ đề   RSS   
  • #514350 26/02/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Có thể mua thẻ BHYT hai nơi không?

    Em chào các anh chị, vì một số lí do không tiện nhắc đến, em không thể sử dụng thẻ BHYT do công ty đăng ký. Vậy thì liệu em có thể mua thêm 1 BHYT khác chung với gia đình để dùng không ạ?
     
    Em đã tìm hiểu qua trên mạng thì thấy đại khái là luật BHYT quy định mỗi người chỉ được cấp 1 thẻ BHYT. Nhưng luật cũng nói là nếu 1 người thuộc nhiều đối tượng BHYT thì được hưởng quyền lợi theo đối tượng có quyền lợi cao nhất. Như vậy nghĩa là 1 người vẫn có thể mua BHYT ở 2 nơi đúng không ạ?
     
    Mong mọi người giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn nhiều ạ.

    Không có gì là không thể.

     
    5423 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533746   28/11/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Trường hợp của bạn đã thuộc đối tượng tham gia BHYT do người sử dụng lao động đóng rồi thì sẽ không mua thêm BHYT theo hộ gia đình nữa bạn nhé. Việc thuộc nhiều đối tượng BHYT thì được hưởng quyền lợi theo đối tượng có quyền lợi cao nhất không có nghĩa là bạn đã có BHYT theo đối tượng người sử dụng lao động đóng mà mua thêm BHYT theo hộ gia đình nữa nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #534101   30/11/2019

    Theo quan điểm của mình, bạn thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội do người sử dụng lao động đóng rồi thì không thể mua thêm bảo hiểm y tế với gia đình nữa do mỗi người chỉ được cấp một thẻ bảo hiểm y tế, và bảo hiểm y tế sẽ quản lý dựa trên số Chứng minh nhân dân của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #534336   01/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 192 lần


    Một số vấn đề trao đổi thêm với bạn:
     
    Căn cứ Khoản 2, Điều 13 Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT 2014 thì trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau quy định tại Điều 12 của Luật này thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12 của Luật này.
     
    Như vậy, thực hiện theo quy định trên, người lao động phải tham gia BHYT theo đơn vị đang công tác.
     
    Trường hợp người lao động đã mua thẻ BHYT hộ gia đình thì sau khi thẻ BHYT bắt buộc được cấp, người lao động mang thẻ BHYT hộ gia đình (bản chính) và thẻ BHYT bắt buộc (bản photo) đến Đại lý thu UBND phường hoặc Đại lý thu Bưu điện nơi đăng ký mua thẻ BHYT để được hoàn trả lại tiền đóng trùng theo quy định.
     
    Báo quản trị |  
  • #570832   28/04/2021

    Khoản 2 Điều 16 Luật BHYT 2008 nêu rõ:

    Theo đó, mỗi người dân chỉ được cấp 01 thẻ BHYT. Tuy nhiên, thực tế vẫn xảy ra trường hợp một người có đến hai thẻ BHYT.

    Nguyên nhân của tình trạng này là bởi một thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT bắt buộc nên dễ dẫn đến trường hợp đã tham gia theo đối tượng này lại đóng thêm theo nhóm đối tượng khác.

    Ví dụ, người dân đã tham gia BHYT theo đối tượng hộ gia đình, hoặc các đối tượng chế độ khác nhưng sau đó đi làm, họ lại đóng BHYT tại doanh nghiệp nên sẽ có 02 thẻ BHYT cùng lúc.

    Khoản 2 Điều 22 Luật BHYT năm 2008, sửa đổi 2014 đã quy định về mức hưởng BHYT của người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT người bệnh sẽ được thanh toán theo đối tượng có mức hưởng BHYT cao nhất.

    Tuy nhiên, tại điểm c khoản 1 Điều 20 Luật này, trường hợp cấp trùng thẻ BHYT sẽ bị thu hồi.

    Do đó, người tham gia BHYT sẽ không được sử dụng hai thẻ cùng lúc. Nếu có hai thẻ BHYT, người dân cần đem trả lại thẻ BHYT do đóng trùng, đồng thời làm thủ tục chuyển đổi mức hưởng BHYT để được ghi nhận mức hưởng cao nhất trên thẻ.

    Khi trả lại thẻ do đóng trùng, người tham gia BHYT còn có thể được hoàn lại tiền BHYT đã đóng.

    Nhưng trường hợp này cũng chỉ là do người dân chủ động đem trả lại thẻ BHYT mà thôi.

     

     
    Báo quản trị |