Có thể ly hôn khi phát hiện con không phải của mình

Chủ đề   RSS   
  • #160896 13/01/2012

    tuyen_engar

    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 6530
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể ly hôn khi phát hiện con không phải của mình

    Xin hỏi luật sư,tôi nghi ngờ vợ tôi ngoại tình và có con với người khác chứ không phải là con của tôi. Tôi đang đợi đứa bé được sinh ra và sẽ làm xét nghiệm ADN để xác định cha con. Nếu như khi tôi xác định được đứa bé không phải là con của tôi thì tôi sẽ ly hôn. Không biết tôi có phải đợi đến khi bé được 12 tháng trở lên mới được giải quyết ly hôn hay không?

    Mong luật sư tư vấn cho tôi trong trường hợp này.
     
    8672 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160947   14/01/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Về nguyên tắc thì con được sinh ra trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng. Vì vậy, bạn buộc phải làm thủ tục xác định đây không phải là con mình như vợ bạn thừa nhận hay xét nghiệm ADN... Có thể phải khởi kiện vụ án hôn nhân & gia đình
    Bạn không có quyền nộp đơn xin ly hôn khi vợ bạn đang có thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi, kể cả đó không phải là con bạn.

    #0000cc;" name="132f216554377bf0_132f205543884a4b__Toc295296575">Điều 85 Luật hôn nhân - gia đình. Quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn

    1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn.

    2. Trong trường hợp vợ có thai hoặc đang nuôi con dưới mười hai tháng tuổi thì chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    tuyen_engar (14/01/2012) trung_hieu_nuce (14/01/2012)
  • #210708   31/08/2012

    Toilaw
    Toilaw

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!

    Đúng như Luật sư Chánh đã nói quy định về vấn đề này tài Điều 85 Luật hôn nhân và Gia đình. Ngoài ra, tôi cũng giải thích rõ hơn cho bạn, cụ thể:

    Mục 6 Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP ngày 23/12/200 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 thì:  "vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Toà án giải quyết việc ly hôn. Tuy nhiên, người chồng không có quyền yêu cầu xin ly hôn khi vợ đang có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi. Luật chỉ quy định "vợ đang có thai hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi"; do đó, khi người vợ đang thuộc một trong các trường hợp này (không phân biệt người vợ có thai với ai hoặc bố của đứa trẻ dưới 12 tháng tuổi là ai), mà người chồng có yêu cầu xin ly hôn, thì giải quyết như sau:

    a. Trong trường hợp chưa thụ lý vụ án thì Toà án áp dụng điểm 1 Điều 36 Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án dân sự trả lại đơn kiện cho người nộp đơn.

    b. Trong trường hợp đã thụ lý vụ án thì Toà án cần giải thích cho người nộp đơn biết là họ chưa có quyền yêu cầu xin ly hôn. Nếu người nộp đơn rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì Toà án áp dụng điểm 2 Điều 46 Pháp lệnh thủ tục giải quyết các vụ án dân sự ra quyết định đình chỉ việc giải quyết vụ án. Nếu người nộp đơn không rút đơn yêu cầu xin ly hôn thì Toà án tiến hành giải quyết vụ án theo thủ tục chung và quyết định bác yêu cầu xin ly hôn của họ."

    Do đó, để thực hiện quyền của mình bạn phải chờ cho đến khi hết thời hạn quyền yêu cầu xin ly hôn của bạn bị hạn chế theo quy định của pháp luật mới có thể tiếp tục yêu cầu xin ly hôn.

    Ngoài ra, bạn cũng cần lưu ý: "đối với người có đơn yêu cầu xin ly hôn mà bị Toà án bác đơn xin ly hôn thì sau một năm, kể từ ngày bản án, quyết định của Toà án bác đơn xin ly hôn có hiệu lực pháp luật, người đó mới lại được yêu cầu Toà án giải quyết việc xin ly hôn" (điểm c, mục 10 Nghị quyết 02/200/NQ-HĐTP) để đảm bảo tối đa quyền lợi của mình.

    Cuối thư, tôi cũng xin góp ý với anh: trong thời gian này sức khỏe của vợ anh là quan trọng, chứa biết kết quả ra sao nhưng vẫn hy vọng anh dành chút thời gian quan tâm tới chị nhà.

    Thân!

    MS. Phạm Thị Tới - Công ty Luật TNHH Minh Tín

    Điện thoại: 091.639.4589

    Email: toilaw89@gmail.com

    Yahoo: luatsutoi45

    Địa chỉ: Số 20, ngõ 91, Chùa Láng, Đống Đa, Hà Nội

    Lĩnh vực hoạt động chủ yếu:

    Chuyên giải quyết các tranh chấp kinh doanh thương mại, xử lý các khoản nợ khó đòi.

    Chìa khóa thành công chính là tự bản thân bạn!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com