DanLuat 2015

Có thể làm khai sinh khi người mẹ không có hộ khẩu và CMND hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #217274 01/10/2012

    jennytran91

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể làm khai sinh khi người mẹ không có hộ khẩu và CMND hay không ?

    Tôi là một người mẹ đang chuẩn bị sinh con, do không được gia đình nhà chồng chấp nhận nên chồng tôi đã phải đi xa . năm sau mới về ,và chúng tôi cũng không có đăng kí kết hôn .

    Bản thân tôi thì do hoàn cảnh nên bị mất hết giấy tờ ,mà chưa làm lại được .Hiện nay chỉ còn nửa tháng là đến ngày tôi sinh con . Tôi chỉ có đăng kí tạm trú tại phường Bạch Đằng ,Quận Hoàn Kiếm, Hà Nội. Ngoài ra tôi không còn giấy tờ nào khác.

    Như vậy với trường hợp của tôi như trên thì tôi có thể làm khai sinh cho con mình tại nơi tôi đăng kí tạm trú hiện nay hay không ?

    Còn phần khai về người cha tôi có thể khai tên bố cháu hay không ? Và nếu có thể đăng kí khai sinh cho cháu thì tôi có được đăng kí cháu theo họ người cha hay không ?

     
    18097 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #217299   02/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 8, khoản 1 Điều 13 Nghị định số158/2005/NĐ-CP và điểm a mục 1 Phần II Thông tư số01/2008/TT-BTP thì UBND phường Bạch Đằng là nơi có thẩm quyền đăng ký khai sinh cho con bạn.

    Theo quy định tại khoản 1 Điều 15 Nghị định số 158 (được sửa đổi, bỏ sung bởi Nghị định số06/2012/NĐ-CP) thì khi bạn đi đăng ký khai sinh cho con, bạn phải nộp Tờ khai (theo mẫu có tại UBND phường) và Giấy chứng sinh (theo mẫu do cơ sở y tế nơi bạn sinh cháu cấp. Nếu bạn sinh con ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì bạn phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.) Do vợ chồng bạn không đăng ký kết hôn nên không phải xuất trình Giấy đăng ký kết hôn.

    Ngoài ra theo quy định tại Điều 9 Nghị định số 158 (được sửa đổi, bỏ sung bởi Nghị định số 06) thì nếu cán bộ Tư pháp hộ tịch phường không biết rõ về nhân thân hoặc nơi cư trú của bạn, thì bạn còn phải xuất trình CMND và Sổ đăng ký tạm trú để kiểm tra. Nếu họbiết rõ về nhân thân hoặc nơi cư trú của bạn thì bạn không cần phải xuất trình hai loại giấy tờ này.

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định số 158 thì nếu muốn ghi tên người bố trong Giấy khai sinh và cho cháu mang họ bố, thì tại thời điểm đăng ký khai sinh chồng bạn phải có mặt để UBND phường kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh luôn. Trường hợp chồng bạn không có mặt thì phần ghi về người cha trong Sổ đăng ký khai sinh và Giấy khai sinh sẽ để trống.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi leanhthu ngày 02/10/2012 10:33:45 SA

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    jennytran91 (02/10/2012)
  • #217328   02/10/2012

    jennytran91
    jennytran91

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng rất cảm ơn smod đã trả lời tư vấn giúp tôi !. Tôi vẫn còn vài điều muốn hỏi thêm ,mong smod trả lời giúp .

    Nếu không thể khai tên cho con tôi theo họ người cha , thì sau này khi chồng tôi về , thì lúc đó vợ chồng tôi có thể đi khai lại để cháu theo họ bố hay không ,nếu vợ chồng tôi không có đăng kí kết hôn ? .

     
    Báo quản trị |  
  • #218933   10/10/2012

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    jennytran91 viết:

    Nếu không thể khai tên cho con tôi theo họ người cha , thì sau này khi chồng tôi về , thì lúc đó vợ chồng tôi có thể đi khai lại để cháu theo họ bố hay không ,nếu vợ chồng tôi không có đăng kí kết hôn ? .

    Có bạn à. Việc nhận cha, mẹ, con là quyền gắn liền với nhân thân con người nên không nhất thiết phải có đăng ký kết hôn.

    Sau này chồng bạn về thì vợ chồng bạn cùng mang con đến UBND cấp xã nơi bạn cư trú để làm thủ tục đăng ký nhận cha cho con. Giấy tờ cần mang theo gồm:

     

    - Giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao) của người con;

    - Các giấy tờ, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con (nếu có).

    Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ ký và cấp bản chính Quyết định công nhận việc nhận cha, mẹ, con. Căn cứ vào Quyết định này, Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh cho con bạn trước đây sẽ ghi bổ sung phần khai về người cha đang bỏ trống trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh của con bạn.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #219749   13/10/2012

    jennytran91
    jennytran91

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/10/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


             Vâng xin cảm ơn câu trả lời của smod nhiều ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #452164   20/04/2017

    tranduchau27292
    tranduchau27292

    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:20/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    gia đình vợ em chưa có hộ khẩu nên vợ em không làm giấy CMNDD được. Nay vợ em chuẩn bị sinh em bé.

    em muốn làm khai sinh cho con, mà chỉ có hồ sơ bên chồng thôi được không ạ.

    hiện em đang tham gia bảo hiểm xã hội, nhưng vợ em lại không có giấy tờ tùy thân, vậy em có thể hưởng bảo hiểm khai sản theo diện vợ không gia bảo hiểm xã hội được không ạ. Và em phải chuẩn bị những hồ sơ gì ạ

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-