Có thể làm kế toán trưởng cho hai công ty hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #505688 27/10/2018

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1000)
    Số điểm: 6800
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 148 lần


    Có thể làm kế toán trưởng cho hai công ty hay không?

    Theo quy định tại Điều 21 Bộ luật lao động 2012 về việc giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động

    “Điều 21. Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động

    Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.

    Trong trường hợp giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, việc tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế của người lao động được thực hiện theo quy định của Chính phủ.”


    Và tại Điều 54 Luật kế toán 2015 quy định:

    “Điều 54. Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

    1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:

    a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 51 của Luật này;

    b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ trung cấp trở lên;

    c) Có chứng chỉ bồi dưỡng kế toán trưởng;

    d) Có thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 02 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là 03 năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán trình độ trung cấp, cao đẳng.

    2. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán.

     Như vậy, không có quy định pháp luật nào cấm việc một người làm kế toán trưởng cho 2 công ty.

     
    1104 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505860   28/10/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 50 lần


    Nhưng nếu lợi ích của hai công ty đối lập với nhau thì lại khác, cái này còn phải dựa vào điều lệ của công ty quy định về tiêu chuẩn các chức danh, đặt biệt là những loại hình kinh doanh có điều kiện như ngân hàng, việc quản lý các chức danh sẽ vô cùng khắt khe.

     
    Báo quản trị |