Có thể làm giảng viên biên chế khi đang làm đại diện pháp luật của cty TNHH không?

Chủ đề   RSS   
  • #197069 27/06/2012

    tilonthuduc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể làm giảng viên biên chế khi đang làm đại diện pháp luật của cty TNHH không?

    Chào luật sư,

    Tôi hiện nay đang là đại diện pháp luật (giám đốc) cty TNHH. Vì tính chất công việc hiện tại công ty nay tôi muốn làm giảng viên biên chế tại trường Cao đẳng (thuộc UBND Thành Phố được không)? Nếu được tôi cần phải chuẩn bị những thủ tục gì? Nếu không được tôi có thể làm giảng viên thỉnh giảng không? Khi đó vấn đề bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, ... và các quyền lợi khác của tôi sẽ như thế nào?

    Xin chân thành cảm ơn.

    Cập nhật bởi tilonthuduc ngày 27/06/2012 08:25:30 CH
     
    4212 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #197142   27/06/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Theo bạn trình bày thì bạn muốn làm giảng viên biên chế tại trường cao đẳng, tức là bạn muốn làm viên chức nhà nước.

    Luật  Viên chức 2010 quy định

    Điều 2. Viên chức

    Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

    Điều 14. Quyền của viên chức về hoạt động kinh doanh và làm việc ngoài thời gian quy định

    1. Được hoạt động nghề nghiệp ngoài thời gian làm việc quy định trong hợp đồng làm việc, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    2. Được ký hợp đồng vụ, việc với cơ quan, tổ chức, đơn vị khác mà pháp luật không cấm nhưng phải hoàn thành nhiệm vụ được giao và có sự đồng ý của người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập.

    3. Được góp vốn nhưng không tham gia quản lý, điều hành công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật chuyên ngành có quy định khác.

    Vì vậy, bạn không thể cùng lúc làm 2 công việc trên.

     

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    tilonthuduc (28/06/2012)
  • #197189   28/06/2012

    tilonthuduc
    tilonthuduc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn Luật sư.

    Cho tôi hỏi thêm như vậy tôi vẫn làm giảng viên thỉnh giảng được phải không? Khi đó vấn đề bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, ... và các quyền lợi khác của tôi sẽ như thế nào?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #197203   28/06/2012

    luatsuduytam
    luatsuduytam
    Top 500
    Male
    Chồi

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2012
    Tổng số bài viết (225)
    Số điểm: 1309
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 86 lần


    Chào bạn.

    Bạn có thể làm việc theo hợp đồng lao động thông thường, không phải là viên chức nhà nước (không chịu sự điều chỉnh của luật viên chức), thì các chế độ BHXH vẫn được tính bình thường.

     

    Thân chào bạn.

    Luật sư NGUYỄN DUY TÂM

    Công ty Luật Hợp Danh QUỐC VIỆT

    ĐC: 53 Nguyễn Ái Quốc, phường Tân Phong, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

    ĐT: 061 3600436

    DĐ: 0917 179737

    Email: lsduytam@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduytam vì bài viết hữu ích
    tilonthuduc (29/06/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN DUY TÂM - VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUỐC VIỆT

ĐC: 215B Phạm Văn Thuận, phường Tân Tiến, thành phố Biên Hòa, tỉnh Đồng Nai.

ĐT: 061 3600436 Fax: 061 3918588 - DĐ: 0979 889908 - Email: lsduytam@yahoo.com.