DanLuat 2015

Có thể ký hợp đồng với một người đại diện cho nhiều lao động không

Chủ đề   RSS   
  • #107270 02/06/2011

    thanhhoa8506

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 106
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể ký hợp đồng với một người đại diện cho nhiều lao động không

    Công ty em là công ty xây dựng, thường thuê công nhân theo từng công trình (lao động dưới 3 tháng). Xin cho hỏi: nếu bên em không ký hợp đồng lao động với từng người công nhân mà chỉ ký hợp đồng với một người đại diện cho số công nhân ấy, cuối năm chỉ lấy số chứng minh của họ để làm quyết toán thuế TNCN thì có được không?

    Rất mong tư vấn giúp!

    Xin chân thành cảm ơn!
     
    6236 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #107412   02/06/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Theo Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09/5/2003 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ Luật lao động quy định như sau:

    Chương 3:

    GIAO KẾT, THAY ĐỔI, TẠM HOÃN, CHẤM DỨT HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG

    Điều 5. Giao kết hợp đồng lao động quy định tại Điều 30 và Điều 120 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    1. Hợp đồng lao động được giao kết trực tiếp giữa người lao động với người sử dụng lao động hoặc có thể được ký kết giữa người sử dụng lao động với người được uỷ quyền hợp pháp thay mặt cho nhóm người lao động. Trường hợp do người uỷ quyền hợp pháp ký kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động. Hợp đồng này có hiệu lực như ký kết với từng người và chỉ áp dụng trong trường hợp người sử dụng lao động cần lao động để giải quyết một công việc nhất định, theo mùa vụ mà thời hạn kết thúc dưới 12 tháng hoặc công việc xác định được thời gian kết thúc từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #107544   03/06/2011

    thanhhoa8506
    thanhhoa8506

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2009
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 106
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cho em hỏi: người đại diện đó chỉ là một người trong số họ có được không (tức không có tư cách pháp nhân)? Và người đại diện đó có cần phải ký hợp đồng với từng người rồi giao lại cho công ty không hay chỉ cần bản hợp đồng giữa công ty với người đại diện đó có kèm theo danh sách lao động?
    Em rất cảm ơn vì đã trả lời câu hỏi của em!
     
    Báo quản trị |  
  • #107686   03/06/2011

    thuythuythao
    thuythuythao
    Top 200
    Lớp 1

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (289)
    Số điểm: 2692
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 77 lần


    Mình nghĩ là không cần. Vì danh sách đó đã có chữ ký của từng người rồi. Nếu bạn đòi hỏi cũng chẳng giải quyết được việc gì cả.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuythuythao vì bài viết hữu ích
    duongnam84 (04/06/2011)

0 Thành viên đang online
-