Có thể kiện việc quan hệ bất chính của vợ?

Chủ đề   RSS   
  • #545125 30/04/2020

    MyDung1101

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/09/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 980
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Có thể kiện việc quan hệ bất chính của vợ?

    Gần đây trên mạng xã hội có chia sẻ câu chuyện của người chồng nhờ tìm thông tin về người vợ rời bỏ gia đình để đến sống với tình nhân; dù pháp luật vẫn đang thừa nhận quan hệ vợ chồng. Dưới góc độ pháp luật; người chồng có thể kiện người vợ và người tình nhân kia có việc quan hệ bất chính không?

     
    472 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545138   30/04/2020

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9181
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 130 lần


    Tại Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014; để bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình thì pháp luật cấm các hành vi, trong đó có: "Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ”.

    “Chung sống như vợ chồng” là việc người đang có vợ, có chồng chung sống với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà lại chung sống với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ một cách công khai hoặc không công khai nhưng cùng sinh hoạt chung như một gia đình. Việc chung sống như vợ chồng thường được chứng minh bằng việc có con chung, được hàng xóm và xã hội xung quanh coi như vợ chồng, có tài sản chung đã được gia đình cơ quan, đoàn thể giáo dục mà vẫn tiếp tục duy trì quan hệ đó...

    Việc vợ anh này ngoại tình với người đàn ông khác và thuê nhà sống chung với nhau như vợ chồng, là vi phạm pháp luật. Hành vi này có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP (được sửa đổi bởi Nghị định 67/2015/NĐ-CP) với mức phạt 1-3 triệu đồng.

    Trường hợp chung sống như vợ chồng như trên nếu gây hậu quả nghiêm trọng như làm cho gia đình của một hoặc cả hai bên tan vỡ dẫn đến ly hôn, vợ hoặc chồng, con vì thế mà tự sát… sẽ bị xử lý về hình sự theo quy định tại Điều 182 Bộ luật Hình sự năm 2015, được sửa đổi bổ sung năm 2017

     

     
    Báo quản trị |  
  • #545147   30/04/2020

    Tại Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 về Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình, có cấm hành vi: "Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ."
     
    Đối với hành vi vi phạm quy định về chế độ hôn nhân một vợ, một chồng khi đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng - quy định tại Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP. Trường hợp, gây ra hậu quả như làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn hoặc đã từng bị xử phạt hành chính hoặc  Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát thì phải chịu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 182 Bộ Luật Hình sự 2015.
     
    Do đó, việc khởi kiện với người vợ trong trường hợp vi phạm trên là hoàn toàn có thể và cần cân nhắc.
     
    Báo quản trị |  
  • #545166   30/04/2020

    Căn cứ điểm c Khoản 2 Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:

    “Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    […]”

    Căn cứ Khoản 1 Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP  quy định như sau:

    “Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    […]”

    Căn cứ Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017)

    “Điều 182. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

    b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.”

    Như vậy trong trường hợp người vợ và người người tình nhân của người vợ đều đang vi phạm chế độ một vợ một chồng đang được bảo hộ bởi pháp luật. Do đó, người vợ và người tình nhân có thể bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng. Bên cạnh đó, nếu để xảy ra các tình trạng như quy định tại Điều 182 Bộ Luật Hình sự 2015 thì phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Vì vậy, người chồng có thể ly hôn vợ và đồng khởi kiện người tình nhân kia của người vợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #550127   27/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 4 lần


    Việc vi phạm chế độ chung sống 1 vợ 1 chồng là một trong các trường hợp bị cấm trong Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 và chế tài cho hành vi này không chỉ là phạt hành chính mà có thể bị truy tố trách nhiệm hình sự.

     
    Báo quản trị |  
  • #550130   27/06/2020

    hosyhieu20
    hosyhieu20
    Top 500
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2020
    Tổng số bài viết (210)
    Số điểm: 1590
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 10 lần


    Pháp luật quy định nguyên tắc mỗi người chỉ được một vợ một chồng. Nếu chưa ly hôn mà lại có hành vi sống chung như vợ cồng vs người khác thì đương nhiên vi phạm nguyên tắc của luật và việc bị xử lý là không thể tránh khỏi.

     
    Báo quản trị |  
  • #550913   30/06/2020

    Về vấn đề này theo quan điểm của mình, pháp luật bảo vệ chế độ một vợ một chồng, nếu một người đang có vợ/có chòng mà sống chung như vợ chồng với người khác thì có thể bị xử lý hành chính, hoặc gây hậu quả có thể bị xử lý hình sự.

     
    Báo quản trị |