Có thể kiện người mượn về tội lợi dụng tín nhiệm lừa đảo

Chủ đề   RSS   
  • #82581 13/02/2011

    lamja007

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể kiện người mượn về tội lợi dụng tín nhiệm lừa đảo

    Kính gửi 

    Năm 2009 tui có cho người chị họ mượn với số tiền 150 triệu việt nam đồng nhưng vì tin tưởng anh chị em trong nhà nên không làm giấy nợ (giấy mượn tiền) nhưng khi giao tiền cho chị họ tui thì có mẹ tui là người làm chứng như vậy thì tui có thể kiện chị họ tui về tội lợi dụng tín nhiệm lừa đảo 

    Khi khởi kiện thì cần những hồ sơ gì 

    Xin cho ý kiến chân thành cảm ơn

     
    4300 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #82700   14/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 488 lần


    Bạn chưa nói rõ là chị họ của bạn đã thỏa thuận với bạn như thế nào về mục đích sử dụng tiền vay?

    Và trong thực tế chị họ bạn đã sử dụng tiền vay vào mục đích gì?

    Với những chứng cứ chị nêu ra tôi nghĩ chị khó có thể khởi kiện quá.

    Bạn có thể  tham khảo:

    Điều 140.  Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản 

    1. Người nào có một trong những hành vi sau đây  chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian  dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó  vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ trên năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

    đ) Tái phạm nguy hiểm;

    e) Gây hậu quả nghiêm trọng.

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

    b)  Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

    b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    thân@

     
    Báo quản trị |  
  • #82815   14/02/2011

    lamja007
    lamja007

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn anh quyetquyen945 đã dành chút thời gian quan tâm trả lời câu hỏi của em

          em  kể rõ ràng vào đầu  tháng 1 năm 2009 em có gặp chị (tạm gọi là chị út)  chị út than thở nói là làm ăn lỗ lã nhiều quá nợ nần quá nhiều nên cầm luôn chiếc xe air blade  trong nhà chỉ có 1 chiếc xe để chồng chị út đi làm nay phải thêm gánh nặng không có xe nên phải đi xe ôm đi làm nên em có cho mượn 30 triệu chuộc chiếc xe đã cầm (cho mượn không có hợp đồng giấy tờ chỉ hợp đồng qua lời nói) chị út hứa là cuối năm chồng chị lãnh thưởng tết sẻ trả em 1 lần 1

           rồi chị út có kể công chuyện làm ăn của chị là chị cho vây và buôn bán nhỏ chị út mới ngỏ lời là xin em cho chị mượn thêm 5 triệu để cho người khác vậy lại mổi 1 tháng chị sẻ đống lời cho em 250 ngàn việt nam đồng tức 5% và cứ như vậy được 2 tháng em thấy chị có ý chí làm ăn có uy tín cứ thế lắc nhắc lần thì 10 triệu lần thì 20 triệu cho tới khi em thấy chị ta có dấu hiệu đóng lời chậm rồi lúc thì nói bị người khác giật nợ xù nợ khi em xác minh thì sự thật không phải như thế  

         lúc đó em mới kêu chị út cộng sổ xem là mượn bao nhiêu rồi thì cộng ra được 150 triệu 

         chị ta bắt đầu xin trả chậm tức không đóng tiền lời nữa mỗi 1 tháng trả 5 triệu  em cũng đồng ý và mổi 1 tháng chị trả 5 triệu trả được 3 tháng thì chị có dấu hiệu không muốn trả  (ví dụ nếu chị út có viết cho em 1 tờ giấy nợ hẳn hoi thì sao ? và nếu không có 1 thứ giấy tờ nào chứng minh chị ta thiếu nợ em thì sao?) 

        cám ơn anh quyetquyen945 đã quan tâm và chia sẻ cùng em

     
    Báo quản trị |  
  • #82841   14/02/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 488 lần


    Chào bạn !!!

    Với vụ việc trên thì bạn chỉ có khả năng khởi kiện ra Tòa để lấy lại tiền và nhận lãi thôi.

    Nếu có giấy vay thì sẽ có lợi cho bạn còn nếu không có thì bạn sẽ khó khăn nhiều đó. Bạn cứ khởi kiện ra Tòa sẽ có kết quả.

    Chúc bạn may mắn!

     
    Báo quản trị |  
  • #82984   15/02/2011

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Người làm chứng có cũng tốt nhưng chưa đủ. Cần yêu cầu chị ta viết giấy nhận và hẹn trả nợ rõ ràng ( bạn phải khéo léo tạo lập chứng cứ xác thực )

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tuanlawyer1298 vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (15/02/2011)
  • #83284   16/02/2011

    lamja007
    lamja007

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    rất biết lòng cảm ơn những lời chỉ dạy của 2 anh 

        ngày 13/2/2011 em có nói với chị út là làm cho em tờ giấy vây chị có trốn tránh không muốn viết giấy vây nợ cho em sau 1 hồi thuyết phục thì chị đồng ý và ghi rõ ràng cho em 1 tờ giấy nợ 

       phần giấy vây nợ nay đã có , chị ta hứa với em là mổi 30 của tháng chị sẻ gửi 5 triệu dần dần cho đến hết nợ chứ không phải trả lãi (phần đó em đã chấp nhận)

       nếu sau đó cuối tháng là ngày 30 chị ta không làm theo lời hứa thì lúc đó em phải làm sao?
     xin anh chỉ rỏ hơn lập chứng cứ xác thực gồm những giấy tờ gì ví dụ (giấy hẹn)  em có nghe là nếu trong trường hợp mượn tiền có giấy vây nợ và không trả  theo hợp đồng vây và hẹn lại ngày khác trả cứ như vậy 3 lần hẹn thì sẻ là có dấu hiệu lừa đảo lúc đó thì em sẻ có chứng cứ là 1 giấy vây nợ và 3 giấy hẹn trả nợ 

      thì khi lúc đó ra tòa phần thắng của em là bao nhiêu % ? xin mấy anh chị có kinh nghiệm chia sẻ cùng em , em rất biết lòng cảm ơn! 

       em chỉ mong là hoàn lại được vốn không cần lời lãi 

           1 lần nữa xin chân thành cảm ơn mấy anh chị dành chút thời gian quý báo chia sẻ cùng em

     
    Báo quản trị |  
  • #83295   16/02/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Với những thông tin bạn vừa đưa ra thì cái tờ giấy nợ là chứng cứ xác thực rồi đó. Bạn không phải lo về việc sẽ mất số tiền đã cho vay nữa, vi dù bằng cách nào thì pháp luật cũng sẽ bảo vệ bạn. Khả năng thắng của bạn là 100%.

    Việc bạn nghe ai đó nói sau 3 lần hẹn trả mà không có trả thì sẽ có dấu hiệu lừa đảo là không chính xác. Việc có dấu hiệu lừa đảo hay không phụ thuộc vào việc người vay có ý thức chiếm đoạt tài sản của bạn hay không, và các cơ quan pháp luật có chứng minh được điều đó hay không.

    Trường hợp của bạn cụ thể như sau:

    Người chị họ đã viết cho bạn một giấy nợ (không có lãi) vào ngày 13/2/2011, theo tôi hiểu là với số tiền 150tr đồng. Thỏa thuận là sẽ trả mỗi tháng 5 triệu đồng vào ngày 30 hàng tháng. Chỗ này có thể gây rắc rối cho bạn vì không thể hiện thời hạn bắt đầu trả nợ là ngày 30 của tháng nào.

    Giả sử nó là ngày 30/3/2011, thì có nghĩa là kể từ ngày đó, cứ đến ngày 30 hàng tháng thì chị ta có nghĩa vụ phải trả cho bạn số tiền gốc 5tr đồng. Cứ thế (nếu không có thỏa thuận gia hạn) thì thời hạn trả nợ cuối cùng là vào ngày 30/9/2013.

    Trong thời gian này, nếu chị ta không trả cho bạn được đồng nào thi cũng không có dấu hiệu nào của tội phạm cả, mà chị ta chỉ vi phạm nghĩa vụ trả nợ. 

    Theo đó, cứ đến ngày 01 hàng tháng mà chị ta không trả nợ của tháng trước theo thỏa thuận, thì quyền đòi nợ tháng đó của bạn phát sinh. Khi đó bạn có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án buộc chị ta phải trả nợ của tháng đó cho bạn (kể cả các tháng trước nếu có).

    Còn các tháng sau đó thì bạn chưa có quyền yêu cầu. Và cuối cùng, đến ngày 01/10/2013 bạn có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án buộc chị ta phải trả cho bạn toàn bộ số nợ chưa trả tính đến thời điểm đó.

    Trong bất cứ trường hợp khởi kiện nào nêu trên, bạn cũng đều có quyền yêu cầu Tòa án buộc chị ta phải trả cho bạn cả khoản lãi suất quá hạn tương ứng với số tiền chậm trả và thời gian chậm trả.

    Theo tôi, thỏa thuận trong giấy nợ trên gây rất nhiều thiệt hại cho bạn vì thời gian trả nợ quá dài mà lại không có lãi suất. Vì vậy, nếu vài ba tháng nữa mà chị ta vẫn không trả cho bạn mỗi tháng 5tr đồng theo thỏa thuận, thì bạn nên yêu cầu chị ta viết cho bạn một giấy khất nợ khác.

    Nội dung trong đó thể hiện giấy khất nợ dó thay thế cho giấy bạn hiện có, cho chị ta hạn cuối cuongf trả nợ ngắn thôi (ví dụ 31/12/2011) chẳng hạn và thể hiện cụ thể đó là thời hạn cuối cùng chị ta phải trả toàn bộ số nợ 150tr đồng. Khi đó, đến ngày 01/01/2012 bạn đã có quyền khởi kiện yêu cầu Tòa án buộc chị ta phải trả toàn bộ nợ cho bạn, dù chị ta đã trả cho bạn một phần hay chưa trả đồng nào.

    Chúc bạn sớm bảo vệ được quyền lợi của mình.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (17/02/2011)
  • #83514   17/02/2011

    lamja007
    lamja007

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/02/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn anh BachThanhDC rất là nhiều và chân thành cảm ơn những người quang tâm chia sẻ cùng em 
             trong giấy nợ em không ghi ra chi tiếc ngày nào trả nhưng trong đó có 1 câu rất quang trọng
            ( Tôi cam đoan sẻ hoàn trả đầy đủ số tiền trên bất kỳ lúc nào khi anh Trần Khải Lâm cần ) câu này chắc là giúp cho em nhiều trong việc thưa kiện
            trả 5 triệu tiền gốc mổi tháng là chỉ hợp đồng miệng trong giấy nợ không có ghi chi tiếc là trả mổi tháng 5 triệu cho đến hết nợ
           cám ơn bài viết của anh và cám ơn tất cả anh chị em trong danluat
                                                                                  Thân chào anh chị em
     
    Báo quản trị |