Có thể kiện gia đình vợ bắt cóc con?

Chủ đề   RSS   
  • #73175 14/12/2010

    leduyducanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể kiện gia đình vợ bắt cóc con?

    Thưa Luật sư,

    Vợ chồng tôi đã lấy nhau được hơn 2 năm, đã có 1 cháu 18 tháng tuổi, có khai sinh đầy đủ (nhưng địa chỉ đăng ký khai sinh lại lấy địa chỉ nhà bố mẹ vợ).


    Gần đây do mẫu thuẫn nên vợ tôi bế con về bên ngoại ở. Chúng tôi đã ký đơn thuận tình ly hôn nhưng chưa nộp ra tòa vì chưa có đủ hồ sơ. 

    Trong thời gian này tôi có qua nhà bên vợ yêu cầu cho gặp con tôi thì ông bà ngoại khóa cửa không cho ai ra ngoài, tôi gọi điện vào thì rút dây ĐT cố định và tắt ĐT di động.


    Tôi bấm chuông và đập cửa gọi thì gọi Cảnh sát 113 đến tố tôi tội quấy rối. Tôi yêu cầu vợ tôi bế con ra ngoài để tôi gặp hoặc để tôi bế con về nhà rồi sẽ trả về với mẹ sau một vài tiếng nhưng ông bà k đồng ý, không mở cửa cho ra (vợ tôi đã gần 30t). Vợ tôi lúc đồng ý lúc không.

    Vợ chồng con tôi đã có đăng ký tạm trú tại nơi ở mới (nhưng hộ khẩu thường trú của 2 ng vẫn giữ ở địa chỉ bố mẹ như trước khi cưới).


    Vậy xin hỏi luật sư tôi có quyền khởi kiên về việc bắt cóc con không ? Nếu có thì kiện bố mẹ vợ hay với vợ ? Thủ tục như thế nào, cần những giấy tờ gì? 


    Rất mong sớm có hồi âm của Luật sư.


    Xin trân trọng cảm ơn trước.


    Le Duy Duc Anh
     
    6185 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #73273   14/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 21967
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Bạn không tố cáo tội đó được vì mẹ có quyền và nghĩa vụ đối với con cái, hơn nữa trong luật hình sự chỉ có tội Bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản (Điều 134) nên không áp dụng vào trường hợp của bạn được.


    Trường hợp tòa quyết định cho bạn được quyền trực tiếp nuôi con thì bạn mới có thể tố cáo họ không thi hành án.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73384   15/12/2010

    leduyducanh
    leduyducanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng xin cảm ơn luật sư
     
    Báo quản trị |  
  • #73459   15/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 21967
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chúc bạn may mắn.

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73385   15/12/2010

    leduyducanh
    leduyducanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi luật sư: Công an Phường có chức năng nhiệm vụ "giải quyết mâu thuẫn gia đình" không ? Nếu có, khi mời ra CA Phường để "giải quyết mâu thuẫn" thì có nhất thiết phải mời cả 2 vc ra cùng 1 lúc không?
     
    Báo quản trị |  
  • #73464   15/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 21967
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Việc của bạn, nhờ UBND Phường thì tốt hơn.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73529   15/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần


    Theo luật hôn nhân gia đình thì khuyến khích hoà giải tại địa phưong, nhưng giả sử có ly hôn thì nó không bắt buộc mà hoà giải tại toà án mới là thủ tục bắt buộc.

    Không có quy định nào bắt buộc phải hoà giải tại địa phương nên có thể nói rằng không có quy định nào bắt hoà giải tại địa phưong phải có một ngừơi hay phải có mặt hai ngừơi.

    Hoà giải tại địa phương chỉ mang tính chất khuến khích, và mình nghĩ hoà giải đuợc cũng tốt hơn.

    Chúc bạn có những suy nghĩ đũng đắn.

    Thân.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #73579   16/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 21967
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Mời tham khảo!

    Bạn BeToan89 lý giải đúng rồi, tuy nhiên có thể không nhất thiết cần đối với nội dung yêu cầu. Bạn đọc chỉ nói "giải quyết mâu thuẫn gia đình" nói chung chứ không phải là hòa giải để ly hôn.


    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73650   16/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 149 lần



    Ở đây em chỉ nói giả sử thôi nên luật sư yên tâm.
    Cảm ơn luật sư đã góp ý cho em.

    Chúc luật sư luôn vui vẻ.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |  
  • #73723   17/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3368)
    Số điểm: 21967
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1243 lần
    Lawyer

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com