DanLuat 2015

Có thể khởi tố bị can được không

Chủ đề   RSS   
  • #55701 01/07/2010

    hienkhung
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Có thể khởi tố bị can được không

    A thực hiện hành vi hiếp dâm B (hành vi hiếp dâm của A thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 111 Bộ luật hình sự). Sau đó, sợ bị phát giác về hành vi hiếp dâm của mình nên A đã giết B. Vậy có thể khởi tố A và truy cứu trách nhiệm hình sự với A được không? Căn cứ vào quy định nào của pháp luật? Rất mong nhận được ý kiến trao đổi của BachThanhDC và các thành viên. Xin cảm ơn!
     
    7569 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #55710   01/07/2010

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13216)
    Số điểm: 91274
    Cảm ơn: 2991
    Được cảm ơn 4596 lần
    SMod


    Nếu A đã giết B và có bằng chứng về việc này thì A bị khởi tố là chắc luôn.
     
    Báo quản trị |  
  • #55716   01/07/2010

    thuongtonphapluat
    thuongtonphapluat

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2010
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     Tôi đoán ý của hienkhung là A có thể bị khởi tố thêm với tội danh hiếp dâm không
    cũng như ntdieu , tôi nghĩ nếu có bằng chứng , nhân chứng thì khởi tố là chắc luôn
     
    Báo quản trị |  
  • #55746   02/07/2010

    hienkhung
    hienkhung
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Tôi quên mất...Nhưng đúng là như thuongtonphapluat đã nói. Ý tôi là có khởi tố được tội Hiếp dâm không.Vì đối với khoản 1 Điều 111 Bộ luật hình sự thì chỉ được khởi tố theo yêu cầu của người bị hại. Đằng này, người bị hại đã chết thì biết là họ có yêu cầu hay không? Vậy căn cứ vào đâu để khởi tố A về tội hiếp dâm?
    Cập nhật bởi hienkhung ngày 02/07/2010 09:01:08 AM có nhầm lẫn trong khi đánh máy
     
    Báo quản trị |  
  • #55780   02/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3504 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!
    Chúng ta cùng thảo luận chủ để này trong trường hợp coi như đã có đầy đủ bằng chứng nhé.
    khoản 1 Điều 105 BLTTHS quy định:
    Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các Điều ... 111 ... của BLHS chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.
    Bạn #0072bc;">hienkhung viết: "hành vi hiếp dâm của A thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 111 Bộ luật hình sự". Như vậy người bị hại trong trường hợp này chỉ có thể là người đã thành niên (vì nếu từ đủ 13 đến dưới 16 tuổi thì tội phạm là Hiếp dâm trẻ em, từ đủ 16 đến dưới 18 tuổi thì thuộc khoản 4 Điều 111).
    Vậy:
    - Nếu người bị hại không có nhược điểm... thì không được khởi tố vụ án về tội phạm hiếp dâm. Do đó A không bị khởi tố bị can về hành vi hiếp dâm.
    Bạn #0072bc;">hienkhung có thắc mắc: "người bị hại đã chết thì biết là họ có yêu cầu hay không?". Trường hợp này đương nhiên phải coi là không có yêu cầu bạn à. Cơ quan điều tra không thể suy luận là nếu người bị hại còn sống thì có thể họ sẽ yêu cầu.
    - Nếu người bị hại có nhược điểm thì người đại diện hợp pháp có quyền yêu cầu khởi tố vụ án và vụ án phải được khởi tố. Do đó A sẽ bị khởi tố bị can về hành vi hiếp dâm. Nếu người đại diện hợp pháp không yêu cầu thì không được khởi tố vụ án và khởi tố bị can đối với A.
    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #55804   02/07/2010

    hienkhung
    hienkhung
    Top 500
    Chồi

    Khánh Hoà, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2010
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 1109
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    BachThanhDC ơi! Tôi cũng nghĩ như bạn. Có nghĩa là theo luật hiện hành thì không có căn cứ để khởi tố bị can về tội "Hiếp dâm". Nhưng có người lại cho là trường hợp người bị hại không bị hạn chế về thể chất, tâm thần mà người đại diện hợp pháp của người bị hại có yêu cầu thì vẫn khởi tố được. Theo các bạn thì sao? Rất cám ơn các bạn đã chia sẻ quan điểm!
    Cập nhật bởi hienkhung ngày 02/07/2010 03:32:30 PM Có sai sót trong khi đánh máy
     
    Báo quản trị |  
  • #55821   02/07/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5303)
    Số điểm: 50818
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3504 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    @hienkhung:
    "chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất".
    Điều luật quy định quá rõ ràng rồi bạn, người đại diện hợp pháp chỉ được quyền yêu cầu khởi tố vụ án khi người bị hại mà họ đại diện là người chưa thành niên, người có nhược điểm... chứ có chỗ nào quy định họ có quyền này khi người bị hại đã thành niên hoặc không có nhược điểm... đâu.
    Chào bạn!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-