Có thể khởi kiện vì đánh nhau đựơc không?

Chủ đề   RSS   
  • #476650 30/11/2017

    Hiepkute1997

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể khởi kiện vì đánh nhau đựơc không?

    Luật sư cho em hỏi tí ạ vì vụ việc mẹ em có lấy hàng và tranh dành nhau vs bên b và b đã gọi con đến đánh và con kéo thêm 2 người khác đến đánh mồm còn liên tục đe dọa cho em hỏi có đủ điều kiện làm đơn kiện không ạ
     
    2346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #478232   13/12/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1141)
    Số điểm: 6602
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 572 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, còn một số tình tiết chúng tôi cần làm rõ để tư vấn cho bạn cụ thể hơn. Như việc hai bên xảy ra xô xát thì mẹ con bạn có bị thương không và tỉ lệ thương tích là bao nhiêu ?

    Do thông tin còn mập mờ, chưa rõ, chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn làm 2 trường hợp sau:

    Trường hợp 1: Với trường hợp chỉ trầy xước nhẹ hoặc tỉ lệ thương tích dưới 11%.

    Với trường hợp chỉ trầy xước nhẹ hoặc có tỉ lệ thương tích dưới 11% chưa đủ cấu thành tôi phạm về tội cố ý gây thương tích mà chỉ bị xử phạt vi phạm hành chính và bồi thường thiệt hại về sức khỏe (theo quy định điểu 584 – Bộ Luật Dân sự 2015). Theo căn cứ tại điểm a khoản 2 Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định về mức phạt với hành vi phạm quy định về trật tự công cộng:

    2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    1. Đánh nhau hoặc xúi giục người khác đánh nhau;

    Bạn làm đơn hoặc gọi điện trình bày sự việc lên cơ quan công an phường, xã tại địa phương đó để được giải quyết. Với hành vi đánh nhau, xúi giục người khác đánh nhau thì bên B sẽ bị phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng.

    Trường hợp 2: Nếu tỉ lệ thương tích trên 11%.

    Với tỉ lệ thương tích trên 11%, căn cứ theo quy định tại Điều 104 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009), cụ thể như sau:

    “1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm;

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.

    …”

    Như vậy, căn cứ vào tỷ lệ thương tích, nếu trên 11%, thì bạn có đủ điều kiện để làm đơn tố cáo đến cơ quan công an để truy cứu trách nhiệm hình sự đối với Bên B vì đã có hành vi xâm phạm đến tính mạng, sức khỏe của mẹ, con bạn.

    Trên đây là nội dung về vấn đề của bạn, nếu còn vướng mắc để được giải đáp ngay, các bạn hãy gọi 19006280 để nghe luật sư tư vấn trực tiếp.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;