Có thể khởi kiện người đăng tin nói xấu, vu khống, bôi nhọ tổ chức công đoàn cơ sở trên facebook không?

Chủ đề   RSS   
  • #505381 23/10/2018

    Có thể khởi kiện người đăng tin nói xấu, vu khống, bôi nhọ tổ chức công đoàn cơ sở trên facebook không?

    Kính gửi Luật sư! Tôi tên: Quách Kiện Sanh, sinh năm 1978, là giáo viên, Chủ tịch Công đoàn Trường Tiểu học Vĩnh Lộc B, Huyện Bình Chánh, Thành phố Hồ Chí Minh. Tôi xin phép được hỏi như sau: Trường tôi có giáo viên là đoàn viên công đoàn nhưng lại đăng tin nói xấu, vu khống, bôi nhọ danh dự của các cá nhân và tổ chức công đoàn nhà trường và kêu gọi chia sẻ trên facebook, tôi đã chụp lại các bài đăng trên Facebook có liên quan và tổ chức cuộc họp Ban Chấp hành cùng các Tổ trưởng Công đoàn của nhà trường và mời giáo viên này dự họp và được người này thừa nhận là đã đăng tải như thế nhưng vẫn quênh quang cho là mình đúng (có biên bản ghi nhận và tất cả cùng ký tên). Vậy tôi hoặc đại diện Ban Chấp hành Công đoàn nhà trường khởi kiện người này được hay không và kiện ở đâu, thủ tục thế nào,...? Rất mong được quý Luật sư chia sẻ và hỗ trợ. Xin chân thành cảm ơn và trân trọng kính chào!
     
    2494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505384   23/10/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1208)
    Số điểm: 6982
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 659 lần
    Lawyer

    Theo đểm d, khoản 1, Điều 5 Nghị định 72/2013/NĐ-CP ngày 15/7/2013 của Chính phủ về quản lý, cung cấp, sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng, pháp luật nghiêm cấm hành vi lợi dụng việc sử dụng dịch vụ internet và thông tin trên mạng nhằm mục đích đưa thông tin xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự và nhân phẩm của cá nhân. Tùy theo mức độ vi phạm, tính chất của hành vi mà người vi phạm sẽ bị xử lý như sau: 

    Về xử lý hành chính: Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 và khoản 3 Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP ngày 13/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bưu chính, viễn thông, công nghệ thông tin và tần số vô tuyến điện thì người có hành vi “cung cấp, trao đổi, truyền đưa hoặc lưu trữ, sử dụng thông tin số nhằm đe dọa, quấy rối, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm uy tín của tổ chức, danh dự, nhân phẩm, uy tín của người khác” sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đống đến 10.000.000 đồng.

    Về xử lý hình sự: Theo quy định của pháp luật về tội vu khống được quy định tại điều Điều 156  Bộ luật hình sự năm 2015 như sau:

    “1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

    a) Bịa đặt hoặc loan truyền những điều biết rõ là sai sự thật nhằm xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự hoặc gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác;

    b) Bịa đặt người khác phạm tội và tố cáo họ trước cơ quan có thẩm quyền.

    .....”.

    Trong đó, hành vi bịa đặt được hiểu là việc tự nghĩ ra một điều gì đó mà không có thật đối với người khác để bôi nhọ, làm ảnh hưởng đến danh dự, uy tín, gây thiệt hại đến quyền và lợi ích hợp pháp của họ. Còn hành vi loan truyền những điều biết rõ là bịa đặt là trường hợp tuy người phạm tội không bịa đặt, nhưng lại loan truyền những thông tin mà mình biết rõ thông tin đó là do bịa đặt, không đúng sự thật. Việc loan truyền này có thể bằng nhiều hình thức khác nhau như: Sao chép làm nhiều bản gửi đi cho nhiều người qua message (tin nhắn), kể lại cho người khác nghe, đăng status (trạng thái), comment (lời bình) trên facebook...

    Về quyền nhân thân được bảo vệ theo Bộ luật Dân sự: Theo quy định tại Điều 34 Bộ luật Dân sự 2015 thì cá nhân có quyền yêu cầu Tòa án bác bỏ thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự, nhân phẩm và uy tín của mình. Ngoài ra, cá nhân bị thông tin làm ảnh hưởng xấu đến danh dự nhân phảm, uy tín còn có quyền yêu cầu người đưa ra thông tin xin lỗi, cải chính công khai và bồi thương thiệt hại.

    Theo quy định ở trên thì bạn hoặc tổ chức công đoàn có thể tố cáo hoặc khởi kiện hành vi trên với các cơ quan, tổ chức có thẩm quyền để được xử lý theo quy định.

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 23/10/2018 09:40:03 SA

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #505425   23/10/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (312)
    Số điểm: 2768
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 48 lần


    Bôi nhọ danh dự

    Trường hợp này tùy theo mức độ nghiêm trọng và thiệt hại gây nên cho người bị hại mà chịu trách nhiệm hành chính hoặc trách nhiệm hình sự
     
    Báo quản trị |  
  • #505440   23/10/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1208)
    Số điểm: 6982
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 659 lần
    Lawyer

    Đã trả lời

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/