Có thể kết hôn được không?

Chủ đề   RSS   
  • #541176 14/03/2020

    LTTT2303

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Có thể kết hôn được không?

    Mọi người ơi em và bạn gái em chưa gặp nhau bao h khi gặp nhau rồi yêu nhau mới biết bà con bà ngoại của cha em tức là bà cố của em ai. là cô bạn dì với nội cô ấy thế có thuộc ba đời ko ạ em cám ơn

    Cập nhật bởi LTTT2303 ngày 14/03/2020 08:59:47 PM
     
    750 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LTTT2303 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/03/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #541281   16/03/2020

    Trường hợp này bà cố bạn với nội cô ấy có chung huyết thống sẽ được tính là đời thứ 2, còn thân sinh ra họ sẽ là đời thứ nhất. Bà ngoại của bạn sẽ được tính là đời thứ 3, đời của cha bạn sẽ là đời thứ 4, và đời của bạn sẽ là đời thứ 5. Pháp luật chỉ cấm kết hôn 3 đời trong luật hôn nhân và gia đình. Trường hợp của bạn thì hoàn toàn được.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn locxuannguyen95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/03/2020) LTTT2303 (17/03/2020)
  • #547590   30/05/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1029)
    Số điểm: 6945
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 151 lần


    Việc xác định những người có họ trong phạm vi ba đời thực hiện theo Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình 2014:
     
    "18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.
     
    Trường hợp như bạn nêu thì không thuộc phạm vi ba đời nên có thể kết hôn bạn nhé. Pháp luật không cấm kết hôn trong trường hợp này.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #547691   30/05/2020

    maithithuyvan97
    maithithuyvan97
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2020
    Tổng số bài viết (251)
    Số điểm: 1641
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Pháp luật đã quy định về các điều kiện để kết hôn, trong đó không được thuộc các trường hợp cấm có cùng dòng họ trong phạm vi ba đời. Cụ thể tại Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân gia đình 2014

    "Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

    ...

    2. Cấm các hành vi sau đây:

    a) Kết hôn giả tạo, ly hôn giả tạo;

    b) Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    đ) Yêu sách của cải trong kết hôn;

    e) Cưỡng ép ly hôn, lừa dối ly hôn, cản trở ly hôn;

    g) Thực hiện sinh con bằng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản vì mục đích thương mại, mang thai hộ vì mục đích thương mại, lựa chọn giới tính thai nhi, sinh sản vô tính;

    h) Bạo lực gia đình;

    i) Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán."

    Theo mình thì từ đời cố đến đời của bạn thì đã ngoài phạm vi ba đời rồi. Ngoài ra pháp luật cũng quy định vveef người cùng dòng họ là như thế nào, bạn có thể tham khảo quy định sau: Khoản 18 Điều 3 Luật Hôn nhân gia đình 2014: 

    " Điều 3. Giải thích từ ngữ 

    18. Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba."

    Vậy bạn không trong phạm vi ba đời được pháp luật quy định. 

     
    Báo quản trị |  
  • #549751   23/06/2020

    ledinhthien
    ledinhthien
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2020
    Tổng số bài viết (191)
    Số điểm: 1000
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 4 lần


    Pháp luật chỉ cấm  Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời

    Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.

    Vì bạn không thuộc trường hợp này nên bạn vẫn có thể kết hôn

     

     
    Báo quản trị |