DanLuat 2015

Có thể đóng BHXH mức lương nào?

Chủ đề   RSS   
  • #60764 14/09/2010

    nganhuynh85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể đóng BHXH mức lương nào?

    chào mọi người, cho em hỏi:

    Cty em trả lương cho nhân viên khá cao, mà cty em và nhân viên ko muốn đóng BHXH theo mức đó, vậy cty em có thể đóng BH theo mức cố định đăng ký được không ạ? hay cty em phải làm sao cho đúng luật mà đóng BH thấp ?

    Nếu trường hợp em làm 1 hợp đồng với mức lương thấp hơn vậy thì em khôn được đưa tiền lương đó vào Chi Phí Cty như vậy em không thể trừ vào thuế TNDN được.

    Mong Luật Sư giúp em giải quyết vấn đề.
    Trân trọng
    Cập nhật bởi admin ngày 14/09/2010 02:35:33 PM sữa chính tả
     
    14006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60833   14/09/2010

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1485 lần


    Chào bạn nganhuynh85,

        Tôi xin trao đổi với bạn như sau:

        Mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH là mức tiền lương, tiền công ghi trong HĐLĐ. Trường hợp mức tiền lương, tiền công cao hơn 20 tháng lương tối thiểu chung (mức lương tối thiểu chung có hiệu lực từ ngày 1/5/2010 là 730.000 VND/tháng) thì mức tiền lương, tiền công tháng đóng BHXH bằng 20 tháng lương tối thiểu chung.

        Một số cty chọn hình thức ký HĐLĐ với mức lương thấp hơn thực tế mà NLĐ nhận là không tuân thủ quy định và cty phải chịu rủi ro, cũng như NLĐ bị thiệt vì mức lãnh trợ cấp BHXH sau này sẽ thấp.

        Mong mọi người trao đổi thêm. Cám ơn.
        
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 30/09/2010 10:47:29 AM

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
  • #60921   15/09/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3206)
    Số điểm: 20792
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1062 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo khoản 1 Điều 45 NĐ 152/2006/NĐ-CP thì: “Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức tiền lương theo ngạch, bậc và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có).

    Tiền lương này được tính trên cơ sở mức lương tối thiểu chung tại thời điểm đóng”. Số tiền chênh lệch bạn phải tính vào chi phí hợp lý khác hoặc chịu thuế TNDN.

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi admin ngày 15/09/2010 09:52:19 AM thêm link

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #61468   19/09/2010

    nganhuynh85
    nganhuynh85

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật Sư,
    vậy theo Luật hay nguyên tắc trong BHXH thì mức đóng BHXH bao gồm cả những khoản phụ cấp à?
    em có 1 vấn đề thắc mắc nếu DN ký HĐ ít hơn mức lương thực nhận thì đối với DN chẳng ít lợi gì vì phần chênh lệch lương DN không đưa vào CP được từ đó DN bị mất 1 khoảng để trừ Thuế TNDN. ==> vậy DN cũng không có lợi gì lắm về việc ký HĐ thấp hơn.
    và các khoảng phụ cấp không cần tính vào đóng BHXH được không ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #61847   23/09/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1335)
    Số điểm: 9503
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 423 lần
    Lawyer

    Ôi, cái vụ này người ta làm lâu lắm rồi, đầy rẫy ở ngoài xã hội.

    Cái anh BHXH chỉ quan tâm đến mức lương ghi trên HĐLĐ và mức tiền không quá 20 tháng lương tối thiểu vì sợ sập tiệm...

    Cái anh thuế chỉ quan tâm tổng mức chi lương cho một người để thu thuế và tính chi phí hợp lý trong DN vì sợ người ta trốn thuế...

    Vậy thì dễ quá còn gì, bạn cứ làm tới đi... Có điều là làm không đúng bài bản thì dễ dính đạn đấy nhé

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #61888   23/09/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3206)
    Số điểm: 20792
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1062 lần
    Lawyer

    Cái nhà bác An này rõ thật là.... Thì người ta muốn vụng một tý nhưng sợ dính nên mới nhờ, bác lại nói y như ý người ta "tới đi bác tài nhưng coi chừng dính đạn"!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #61893   23/09/2010

    toanmtxhb
    toanmtxhb

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2010
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 6 lần


    vụ này cứ làm như ông An bảo
    nếu thấy dấu hiệu sắp bị "ăn đạn" như ông An nói thì nhanh chóng "bịt" nòng súng đó lại
    vẫn có cửa sinh cho bạn cơ mà... ko phải lo
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-