DanLuat 2015

Có thể đơn phương làm sổ hộ khẩu không?

Chủ đề   RSS   
  • #452674 27/04/2017

    tppuyen

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể đơn phương làm sổ hộ khẩu không?

    Dạ chào luật sư, e mong quý luật sư có thể tư vấn giúp e chuyện này ạ. Dì em năm 1998 có viết giấy tay cho mẹ e 1 mãnh đất 1200m vuông. Giấy viết tay và có chữ kí của các con dì. Nhưng chưa cắt hộ khẩu. Nay mẹ e mất, ba e theo người khác, nhà còn 2 chị e. Dì e muốn đòi lại đất và đuổi 2 chị e ra khỏi nhà. Vậy bây giờ e muốn làm sổ hộ khẩu riêng nhưng dì e ko chịu đưa sổ gốc thì e cần những giấy tờ gì để đơn phương làm sổ hộ khẩu ạ. Mong quý luật sư giúp đỡ, Em chân thành cảm ơn ạ.

     
    759 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516017   30/03/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (583)
    Số điểm: 5692
    Cảm ơn: 46
    Được cảm ơn 93 lần


    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 27 Luật cư trú 2006:

    Điều 27. Tách sổ hộ khẩu

    1. Trường hợp có cùng một chỗ ở hợp pháp được tách sổ hộ khẩu bao gồm:

    a) Người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu;

    b) Người đã nhập vào sổ hộ khẩu quy định tại khoản 3 Điều 25 và khoản 2 Điều 26 của Luật này mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu bằng văn bản.

    Để được tách khẩu cần có sự đồng ý bằng văn bản của chủ hộ.
     
    Theo đó thủ tục tách sổ hộ khẩu cần chuẩn bị như sau:

    - Sổ hộ khẩu
    - Phiếu bảo thay đổi hộ khẩu
    ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ

    Hồ sơ nộp tại Công an xã, thời hạn giải quyết là 7 ngày


    Trong trường hợp Dì của bạn không đồng ý cần có sự hỗ trợ của  cơ quan công an cấp quận, huyện nơi cư trú để trình bày về vấn đề trên và đề nghị cơ quan có thẩm quyền can thiệp để Dì chị đồng ý cho chị tách  sổ hộ khẩu.Tuy nhiên, để thực hiện thủ tục này, bạn phải có nơi cư trú hợp pháp nghĩa là bạn phải thực hiện thủ tục đăng ký hộ khẩu thường trú theo thủ tục quy định tại điều 21 Luật Cư trú 2006. Sau khi thực hiện xong thủ tục này, bạn có thể tiến hành xóa đăng ký thường trú tại nơi ở cũ theo quy định tại điểm đ khoản 1 điều 22 Luật cư trú 2006

     

     
    Báo quản trị |