DanLuat 2015

Có thể đổi quê quán trong giấy tờ được không?

Chủ đề   RSS   
  • #507748 15/11/2018

    thuychichu
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (575)
    Số điểm: 5350
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 144 lần


    Có thể đổi quê quán trong giấy tờ được không?

    Chào anh/chị. Tôi có thắc mắc xin được anh chị tư vấn. Gia đình nhà chồng tôi 3 đời ở Hà Nội, tôi sinh ra và lớn lên ở Hà Nội. Hộ khẩu của tôi quê quán là Hà Nội. Hộ khẩu của chồng tôi quê quán là Thanh Hóa.Các con tôi đều sinh ra ở Hà Nội. Trong sổ hộ khẩu hiện tại con tôi cũng có phần quê quán là Thanh Hóa. Tôi muốn đổi cho các con quê quán là Hà Nội. Vì giờ 4 đời nhà tôi đều ở trên Hà Nội, từ đời ông đã sinh ra và lớn lên ở Hà Nội rồi. Xin cảm ơn.
     

     
    273 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #507749   15/11/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (236)
    Số điểm: 1650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Căn cứ khoản 8 Điều 4 Luật hộ tịch 2014 quy định về quê quán thì:

    “Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.”

    Mặt khác, căn cứ Điều 6 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

    “1. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của cá nhân.

    2. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung về họ, chữ đệm, tên; ngày, tháng, năm sinh; giới tính; dân tộc; quốc tịch; quê quán; quan hệ cha, mẹ, con phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

    3. Trường hợp nội dung trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác với nội dung trong Giấy khai sinh của người đó thì Thủ trưởng cơ quan, tổ chức quản lý hồ sơ hoặc cấp giấy tờ có trách nhiệm điều chỉnh hồ sơ, giấy tờ theo đúng nội dung trong Giấy khai sinh.”


    Như vậy, tất cả những giấy tờ như sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân…đều phải ghi khớp với giấy khai sinh. Việc ghi quê quán trên sổ hộ khẩu cũng phải trùng khớp với giấy khai sinh.

    Nếu quê quán của con chị trong giấy khai sinh là Thanh Hóa thì sổ hộ khẩu cũng phải khớp với mục này. Còn nếu quê quán trong giấy khai sinh của con chị là Hà Nội, chị có thể thay đổi quê quán trong hộ khẩu theo quy định tại Điều 29 của Luật cư trú 2006 và Điều 12 Thông tư 35/2014/TT-BCA.

     
    Báo quản trị |  
  • #508972   30/11/2018

    thuychichu
    thuychichu
    Top 100
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (575)
    Số điểm: 5350
    Cảm ơn: 62
    Được cảm ơn 144 lần


    Sẵn đây mình muốn hỏi, năm nay mình đã 24 tuổi, mình muốn đổi 1 chữ lót trong tên thì cần làm như thế nào là thuận tiện nhất? Như trường hợp các bé còn nhỏ chưa có giấy tờ nhiều thì đổi tên khá dễ, không ảnh hưởng gì nhiều. Còn mình hiện tại tất cả các loại hồ sơ, giấy tờ, thông tin cá nhân về mọi mặt đều đã gần hoàn chỉnh. Việc thay đổi điều chỉnh lại tất cả mình thấy quá phức tạp nên chưa biết nên làm như thế nào?.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-