DanLuat 2015

Có thể đổi được CMND không?

Chủ đề   RSS   
  • #485435 24/02/2018

    Huuchien952

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể đổi được CMND không?

    Mấy năm trc e có làm cmnd.nhưng khi ra lấy thì ảnh ở trog cmnd ko giống vs e ở ngoài.r bửa e bị bắt xe ba mẹ e ra mấy dùm đưa cmnd cho chú công an kia vhux cx bảo tk này vs tk hồi sáng sao khác nhau thế H e hỏi mọi ng có đc đổi cmnd ms ko ạ.mặc dù cmnd của e ms làm đc 4 năm

     
    408 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #485437   24/02/2018

    Bạn có thể tham khảo quy định tại Điều 5 Nghị định 03/VBHN-BCA Về chứng minh nhân dân như sau:

    "Điều 5. Đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân

    1. Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

    a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

    b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

    c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

    d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

    e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

    2. Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại."

    Vậy trường hợp của bạn, bạn có thể thực hiện việc cấp đổi lại giấy chứng minh nhân dân của mình áp dụng theo điểm e khỏan 1 Điều 5 của Nghị định trên.

    Ở đây đặc điểm nhận dạng có thể hiểu là những trường hợp đã qua phẫu thuật thẩm mỹ, chỉnh hình hoặc vì lý do khác đã làm thay đổi hình ảnh hoặc đặc điểm nhận dạng của người làm giấy chứng minh nhân dân bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kimtam1912 vì bài viết hữu ích
    Huuchien952 (25/02/2018)

0 Thành viên đang online
-