DanLuat 2015

Có thể dành quyền nuôi con riêng được không?

Chủ đề   RSS   
  • #426331 05/06/2016

    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (487)
    Số điểm: 4220
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 125 lần


    Có thể dành quyền nuôi con riêng được không?

    Anh trai tôi là người đã có gia đình nhưng mới chỉ có một bé gái. Mới đây anh có thêm một bé trai là con riêng của anh với một người phụ nữ làm quán cà phê. Hiện tại thì cô gái ấy đang nuôi bé, và trong thời gian cô gái ấy mang bầu anh cũng có đưa cho cô 10 tr đồng. Bây giờ anh tôi muốn dành quyền nuôi con trai nhưng nhà cô gái ấy không đồng ý. Và tôi được biết vào khoảng 2 năm trước cô ấy có bị trầm cảm nặng và phải đi điều trị ở bệnh viện. Hiện tại tôi cũng thấy cô gái ấy có vấn đề về tâm lý. Hỏi gia đình tôi có thể dành quyền nuôi bé được không? Và nếu được thì tôi cần làm những thủ tục gì? (bé mới chỉ một tuổi và gia đình tôi muốn được nuôi bé sớm để bé có điều kiện sống tốt hơn)

    Cập nhật bởi maucuamua ngày 05/06/2016 03:55:13 CH
     
    4744 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #426335   05/06/2016

    truongnguyenthach1994
    truongnguyenthach1994
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2015
    Tổng số bài viết (140)
    Số điểm: 2071
    Cảm ơn: 53
    Được cảm ơn 188 lần


    Thứ nhất, anh trai bạn đã vi phạm luật hôn nhân gia đình theo Điểm c, Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014, khi anh trai bạn đã có gia đình, trong thời gian hôn nhân có quan hệ với người thứ 3 và có con riêng. Nếu vụ việc được đưa ra cơ quan chức năng để giải quyết quyền nuôi con của anh trai bạn, thì trước tiên anh trai bạn sẽ bị xử lí về hành vi vi phạm của mình trước đã.

    Xét về tình thì anh trai bạn thật tệ, xét về lí thì anh trai bạn có thể giành quyền nuôi con.

     
    Báo quản trị |  
  • #426768   08/06/2016

    maucuamua
    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (487)
    Số điểm: 4220
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 125 lần


    truongnguyenthach1994 viết:

    Thứ nhất, anh trai bạn đã vi phạm luật hôn nhân gia đình theo Điểm c, Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014, khi anh trai bạn đã có gia đình, trong thời gian hôn nhân có quan hệ với người thứ 3 và có con riêng. Nếu vụ việc được đưa ra cơ quan chức năng để giải quyết quyền nuôi con của anh trai bạn, thì trước tiên anh trai bạn sẽ bị xử lí về hành vi vi phạm của mình trước đã.

    Xét về tình thì anh trai bạn thật tệ, xét về lí thì anh trai bạn có thể giành quyền nuôi con.

     Tôi đã đọc Điểm c, Khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 mà bạn nói, những tôi không thấy quy định nói anh của tôi sẽ bị xử lí về hành vi của mình cụ thể như thế nào. Tôi có thấy chỉ bị xử lý khi gia đình anh chị tôi ly hôn. Nhưng ở trong trường hợp này gia đình anh chị tôi vẫn đang sống cùng nhau và chị dâu tôi cũng chấp nhận việc anh trai tôi có con riêng thì anh tôi sẽ không bị xử lý gì đúng không bạn.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #426340   05/06/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    maucuamua viết:

    Anh trai tôi là người đã có gia đình nhưng mới chỉ có một bé gái. Mới đây anh có thêm một bé trai là con riêng của anh với một người phụ nữ làm quán cà phê. Hiện tại thì cô gái ấy đang nuôi bé, và trong thời gian cô gái ấy mang bầu anh cũng có đưa cho cô 10 tr đồng. Bây giờ anh tôi muốn dành quyền nuôi con trai nhưng nhà cô gái ấy không đồng ý. Và tôi được biết vào khoảng 2 năm trước cô ấy có bị trầm cảm nặng và phải đi điều trị ở bệnh viện. Hiện tại tôi cũng thấy cô gái ấy có vấn đề về tâm lý. Hỏi gia đình tôi có thể dành quyền nuôi bé được không? Và nếu được thì tôi cần làm những thủ tục gì? (bé mới chỉ một tuổi và gia đình tôi muốn được nuôi bé sớm để bé có điều kiện sống tốt hơn)

    Về vấn đề anh của bạn có được dành quyền nuôi con hay không, mình xin có ý kiến như sau:

    - Theo Khoản 2 Điều 68 Luật hôn nhân và gia đình 2014 (Luật HNGĐ): Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình.

    - Theo Khoản 1 Điều 71 Luật HNGĐ: Cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Như vậy anh của bạn có đầy đủ các quyền và nghĩa vụ đối với con riêng. Tuy nhiên, nếu trong giấy khai sinh của bé không có tên cha là anh trai bạn thì trước khi dành quyền nuôi con anh của bạn phải thực hiện thủ tục xác nhận cha con. Về thủ tục xác định cha - con bạn xem tại Điều 89, Điều 91 Luật HNGĐ và Mục 3 Chương III Nghị định 126/2014/NĐ-CP.

    - Tòa án sẽ xem xét điều kiện kinh tế, đạo đức, hoàn cảnh sống của hai bên trên nguôi tắt đảm bảo tối đa quyền lợi của bé để xác định người nuôi con. 

    Như thông tin bạn cung cấp thì điều kiện kinh tế của anh trai bạn tốt hơn, đồng thời người mẹ có tiền sử bị trầm cảm nên có khả năng Tòa sẽ cho anh trai bạn quyền nuôi con. Tuy nhiên, con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con (Khoản 3 Điều 81 Luật HNGĐ)

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn CafePhapLy vì bài viết hữu ích
    maucuamua (08/06/2016)
  • #426785   08/06/2016

    maucuamua
    maucuamua
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2016
    Tổng số bài viết (487)
    Số điểm: 4220
    Cảm ơn: 177
    Được cảm ơn 125 lần


    Cảm ơn vì những ý kiến phân tích bổ ích của bạn ở trên. Như bạn viết thì việc anh trai tôi có thể sẽ được  nuôi con riêng của anh ấy, nhưng sẽ phải tùy thuộc lớn vào phán quyết của tòa án. Tôi muốn hỏi bạn thêm đó chính là việc mẹ đứa bé từng bị trầm cảm, chúng tôi có thể dựa vào đó để dành quyền nuôi bé và có thể chắc chắn hơn về khả năng được nuôi bé được không.

     
    Báo quản trị |  
  • #429054   25/06/2016

    Ltdkingdom
    Ltdkingdom
    Top 75
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (624)
    Số điểm: 3424
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 108 lần


    maucuamua viết:

    Cảm ơn vì những ý kiến phân tích bổ ích của bạn ở trên. Như bạn viết thì việc anh trai tôi có thể sẽ được  nuôi con riêng của anh ấy, nhưng sẽ phải tùy thuộc lớn vào phán quyết của tòa án. Tôi muốn hỏi bạn thêm đó chính là việc mẹ đứa bé từng bị trầm cảm, chúng tôi có thể dựa vào đó để dành quyền nuôi bé và có thể chắc chắn hơn về khả năng được nuôi bé được không.

    Chào bạn, vấn đề của bạn phòng tư vấn pháp luật công ty LTD Kingdom tư vấn cho bạn như sau:

    Như các bạn khác đã nêu trên, nếu nhận cha cho con, trước hết anh bạn sẽ bị xử lý vi phàm hành chính về việc vi phạm chế độ một vợ một chồng trước sau đó mới làm thủ tục nhận cha cho con được. Theo nghị định 110 và nghị định 67 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực hôn nhân gia đình:

    "1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    đ) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

    e) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Lợi dụng việc ly hôn để trốn tránh nghĩa vụ tài sản, vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để đạt được mục đích khác mà không nhằm mục đích chấm dứt hôn nhân;

    b) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người có cùng dòng máu về trực hệ."

    Còn việc mà mẹ đưa trẻ có ấu hiện tâm lý không ổn định sẽ là một trong các yếu tố khiến bạn thuận lợi hơn trong việc dành quyền nuôi con thôi vì việc tuyên cho ai nuôi còn phụ thuộc nhiều yếu tố khác không chỉ có yếu tố này. Nguyên tắc alf con dưới 36 tháng sẽ chắc chắn giao cho mẹ nuôi, con trên 7 tuổi hỏi ý kiến của con nhé.

    Mọi ý kiến cần tư vấn thêm liên hệ 0473058789-01639025347 

    HÃY GỌI 0988 265 333 ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN MIỄN PHÍ

    CÔNG TY LUẬT TNHH LTD KINGDOM

    "Chia Sẻ Chân Thành Dũng Cảm"

    Website: http://ltdkingdom.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ltdkingdom vì bài viết hữu ích
    maucuamua (28/06/2016)

0 Thành viên đang online
-