Có thể đăng ký tạm trú cho cha mẹ ruột về với mình không?

Chủ đề   RSS   
  • #394624 31/07/2015

    tthl

    Chồi


    Tham gia:02/06/2014
    Tổng số bài viết (48)
    Số điểm: 1258
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 9 lần


    Có thể đăng ký tạm trú cho cha mẹ ruột về với mình không?

    Chào các bạn,

    Mình hiện đã có sổ hộ khẩu thường trú ở thành phố. Bây giờ muốn đón cha mẹ về ở chung một thời gian dài. Do cha mẹ vẫn muốn giữ hộ khẩu ở quê nên mình muốn đăng ký tạm trú cho cha mẹ. Tuy nhiên, được CA phường trả lời rằng không đăng ký tạm trú cho cha mẹ về ở với con cái mà phải nhập hộ khẩu vì đối tượng này đủ điều kiện đăng ký thường trú.

    Cho mình hỏi xử lý như thế có đúng không. Chân thành cám ơn.

     
    5701 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394790   02/08/2015

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, Luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau:  

    Điều 20 Luật cư trú quy định: công dân được đăng ký thường trú vào thành phố trực thuộc trung ương nếu là cha mẹ về ở với con và được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập hộ khẩu.

    Thủ tục thực hiện:

    Công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại công an cấp huyện (khi đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương) với hồ sơ gồm có: sổ hộ khẩu; Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu; giấy chuyển hộ khẩu và giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp.

    Giấy chuyển hộ khẩu do Trưởng công an cấp huyện cấp khi công dân chuyển hộ khẩu ra ngoài phạm vi huyện thuộc tỉnh trong vòng 3 ngày làm việc khi cung cấp hồ sơ gồm: sổ hộ khẩu và phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu. (Tham khảo điều 28 Luật Cư trú).

    Khi thay đổi chỗ ở hợp pháp trong vòng 12 tháng thì công dân phải làm thủ tục thay đổi nơi đăng ký thường trú (tham khảo điều 23 Luật Cư trú 2006 được sửa đổi bởi khoản 3 điều 1 Luật Cư trú 2013). Vậy bạn căn cứ vào quy định trên để thực hiện cho đúng.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn cần tư vấn thêm hoặc cần hỗ trợ thực hiện, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 hoặc 1900 2118 để được trợ giúp. 

    Thân chúc bạn sức khỏe, thành công.

    Trân trọng./. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    tthl (03/08/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net