DanLuat 2015

Có thể đăng ký kết hôn mà vắng 1 trong hai người được không?

Chủ đề   RSS   
  • #81613 08/02/2011

    chuyentinhbenlogach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể đăng ký kết hôn mà vắng 1 trong hai người được không?

    Tôi ở Nha Trang, vợ sắp cưới của tôi ở Quảng Ninh.

    Vì một vài lý do, tôi chỉ có thể xin về 1 lần để đón dâu.

    Tôi muốn làm thủ tục đăng ký kết hôn trước khi cưới một thời gian. Nhưng tôi chỉ nghỉ được 1 lần trong năm, vậy xin tư vấn giúp tôi là có cách nào để có thể đăng ký ở một trong hai nơi chúng tôi đang ở không?

    Ví dụ, cô ấy xin xác nhận tình trạng hôn nhân ở Quảng Ninh rồi gửi vào Nha Trang để một mình tôi đi làm thủ tục đăng ký được không?

     
    14811 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #81620   08/02/2011

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn,

    Nếu hai bạn đều là công dân Việt Nam đang sinh sống tại Việt Nam thì thẩm quyền đăng ký kết hôn thuộc về UBND cấp xã nơi bạn hoặc vợ sắp cưới của bạn đang cư trú.

    Thủ tục đăng ký kết hôn là hai bên nam nữ phải nộp tờ khai đăng ký kết hôn, trường hợp của bạn vì hai người ở hai xã khác nhau nên cần thêm giấy  xác nhận tình trạng hôn nhân hoặc xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Theo quy định tại khoản 3 Điều 18 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ thì khi đăng ký kết hôn, hai bên nam nữ phải có mặt.

    Do vậy, bạn hoặc vợ sắp cưới của bạn có thể ủy quyền cho người còn lại đi nộp tờ khai đăng ký kết hôn. Sau thời hạn 5 ngày, kể từ ngày nộp tờ khai và hồ sơ hợp lệ, UBND xã sẽ cấp Giấy chứng nhận kết hôn, lúc này hai bạn phải có mặt theo quy định của pháp luật để nhận Giấy chứn nhận kết hôn và ký tên vào sổ đăng ký kết hôn.

    Xin lưu ý với bạn, Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân hoặc xác nhận tình trạng hôn nhân trong Tờ khai đăng ký kết hôn có giá trị trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày cấp.

    Bạn có thể tham khảo thêm Điều 18 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch để hiểu thêm về thủ tục đăng ký kết hôn.

    Trân trọng,

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuhau vì bài viết hữu ích
    chuyentinhbenlogach (09/02/2011)
  • #81637   08/02/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào bạn!

    Khi đăng ký kết hôn bắt buộc phải có cả hai người.

    Trước đây đã từng có một thông tư hướng dẫn cho nghi thức việc đăng ký kết hôn có thể hiện rõ, trong một số trường hợp nhất định thì chỉ cần một trong hai bên tham gia đăng ký kết hôn, tuy nhiên quy định này đã được bãi bỏ.

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nkkhuy vì bài viết hữu ích
    chuyentinhbenlogach (09/02/2011)
  • #81659   09/02/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào nkkhuy!

    Có phải bạn muốn nhắc đến Nghị định số 83/1998/NĐ-CP, đã bị thay thế bởi Nghị định số 158/2005/NĐ-CP.

    Tuy nhiên, Nghị định 83 (và cả thông tư hướng dẫn số 12/1999/TT-BTP) đều không có quy định nào hướng dẫn là trong một số trường hợp nhất định thì chỉ cần một trong hai bên tham gia đăng ký kết hôn như bạn nêu.

    Mà tại Điều 23 Nghị định 83 chỉ hướng dẫn: "Trong trường hợp một trong hai người không thể đến nộp hồ sơ xin đăng ký kết hôn mà có lý do chính đáng, thì có thể gửi cho Uỷ ban nhân dân nơi đăng ký kết hôn đơn xin nộp hồ sơ vắng mặt, trong đơn phải nêu rõ lý do vắng mặt, có xác nhận của Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú".

    Còn về nghi thức đăng ký kết hôn quy định tại Điều 25 thì vẫn bắt buộc cả hai bên đều phải có mặt, cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn và Sổ đăng ký kết hôn.

    Như vậy, trước đây luật chỉ cho phép một trong hai bên vắng mặt khi nộp hồ sơ xin đăng ký kết hôn. Còn khi tiến hành đăng ký thì không thể vắng mặt.

    Trân trọng!
    Cập nhật bởi BachThanhDC ngày 09/02/2011 09:14:35 AM

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    chuyentinhbenlogach (09/02/2011)
  • #81739   09/02/2011

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4498
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Chào Thanhbach!

    Vì mình đoán chuyentinhbenlogach không phải là người học luật nên mình chỉ hướng dẫn những thông tin cần thiết mà không nêu ra các Điều luật cụ thể. Bạn đã đưa ra các ý kiến như vậy thì tôi cũng xin được đóng góp thêm.

    Bạn có thể tham khảo tại Nghị quyết 02/2000 hướng dẫn một số quy định của Luật hôn nhân gia đình, cụ thể tại

     c.2. Điều 14 quy định: "Khi tổ chức đăng ký kết hôn phải có mặt hai bên nam, nữ kết hôn". #c00000;">Thực hiện cho thấy rằng trong một số trường hợp vì những lý do khách quan hay chủ quan mà khi tổ chức đăng ký kết hôn chỉ có một bên nam hoặc nữ; do đó, nếu trước khi tổ chức đăng ký kết hôn đã thực hiện đúng quy định tại khoản 1 Điều 13 và sau khi tổ chức đăng ký kết hôn họ thực sự về chung sống với nhau, thì không coi là việc đăng ký kết hôn đó là không theo nghi thức quy định tại Điều 14.

    Cái này hướng dẫn cho điều 14 Luật HNGĐ.

    Mình hiểu ý của bạn tách bạch ra hai vấn đề là khi nộp hồ sơ đăng ký kết hôn và khi tiến hành việc kết hôn. Luật HNGĐ và ngay cả nghị quyết 02 cũng không hướng dẫn cụ thể hai khái niệm trên mà chỉ nêu chung một cụm từ "tổ chức đăng ký kết hôn", vì vậy tôi nghĩ cách suy diễn trên của tôi chưa chắc là đã sai.

    Trân trọng!

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nkkhuy vì bài viết hữu ích
    chuyentinhbenlogach (10/02/2011)
  • #81825   10/02/2011

    chuyentinhbenlogach
    chuyentinhbenlogach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi không học về luật, vì thế rất mong được các bạn chỉ giúp, hay có ai đã từng gặp tình huống như tôi mà đã giải quyết được cũng xin chỉ giúp để tôi có thể tiến hành công việc cho hợp lý.
    Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #82170   11/02/2011

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào bạn chuyentinhbenlogach,

    Vậy bạn muốn dăng ký kết hôn tại đâu? vì có thể chọn lựa tại UBND cấp xã nơi bạn cư trú hoặc UBND cấp xã nơi vợ sắp cưới của bạn cư trú.

    Nếu làm tại UBND cấp xã của bạn thì vợ bạn làm xác nhận tình trạng hôn nhân gửi cho bạn. Nếu làm tại UBND cấp xã vợ bạn thì bạn phải làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân gửi cho vợ bạn.

    Bạn hoặc vợ bạn mang hai Tờ khai đăng ký kết hôn + Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của người vắng mặt
    + Giấy ủy quyền nộp hồ sơ của người vắng mặt đến UBND cấp xã xin nộp hồ sơ và nhận phiếu trả hồ sơ (thường là 5 ngày làm việc)

    Sau 5 ngày làm việc, bạn có thể liên hệ UBND cấp xã xem hồ sơ bạn đủ đầy đủ chưa? Có thể cấp Giấy chứng nhận kết hôn chưa? (Bước này là bạn hỏi cho chắc chắn là hồ sơ đầy đủ, đúng rồi)

    Sau đó, bạn hẹn vợ bạn cùng bạn đến nhận giấy chứng nhận kết hôn (bật mí nhỏ thôi, bạn không cân đến đúng ngày hẹn cũng được, tùy thời gian bạn sắp xếp nhưng đừng lâu quá ảnh hưởng công việc cơ quan nhà nước nhé).

    Nói chung là bạn và vợ phải có mặt tại UBND cấp xã để người thừa hành công việc hỏi hai bạn có tự nguyện không? Có bị ai ép buộc không? vì hôn nhân tại Việt Nam là hôn nhân tự nguyện, bình đăẳn, tiến bộ nên phải có mặt cả hai người cùng ký vào giấy chứng nhận kết hôn và sổ đăng ký kết hôn.

    Chúc bạn thành công.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuhau vì bài viết hữu ích
    chuyentinhbenlogach (11/02/2011)
  • #82183   11/02/2011

    chuyentinhbenlogach
    chuyentinhbenlogach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng chị cho tôi hỏi thêm 1 chút là, tôi muốn đăng ký tại Nha Trang (vợ tôi đang ở Quảng Ninh, chúng tôi đang muốn đăng ký trước để có hồ sơ liên quan đến một số việc khác).

    Sau khi đã xong bước nộp đầy đủ hồ sơ. Để không phải đi lại xa xôi thì vợ tôi có thể làm một loại đơn hay giấy nào đó xác nhận rằng tự nguyện lấy tôi rồi gửi vào cho tôi để tôi đến nhận giấy chứng nhận kết hôn được không?

    Sau đó tôi gửi giấy chứng nhận kết hôn về cho vợ tôi để vợ tôi ký vào. Như vậy liệu có được không chị?!

     
    Báo quản trị |  
  • #82267   11/02/2011

    thuhau
    thuhau
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2010
    Tổng số bài viết (109)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


    Chào anh,

    Như vậy thì không đúng quy định rồi anh vì vợ anh phải ký vào sổ hộ tịch và giấy chứng nhận kết hôn nữa anh.

    Nếu anh và vợ bận quá thì có thể kết hôn sau ngày đám cưới hoặc ngày xin đón dâu rồi đăng ký kết hôn cũng đâu có vấn đề gì. Để chắc chắn, anh cứ nộp hồ sơ đầy đủ rồi đón dâu về vợ chồng ra nhận giấy chứng nhận kết hôn cũng được nhưng không quá 6 tháng anh nhé.

    Trong các thủ tục khác, trừ trường hợp làm giấy khai sinh cho con anh mà anh không trực tiếp có mặt thì hầu như giấy chứng nhận kết hôn ít sử dụng trên thực tế. Do vậy, anh dự liệu là thủ tục cho mình cho hợp lý.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuhau vì bài viết hữu ích
    chuyentinhbenlogach (12/02/2011)
  • #82390   12/02/2011

    chuyentinhbenlogach
    chuyentinhbenlogach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng. Cám ơn chị đã tư vấn.
     
    Báo quản trị |  
  • #82529   12/02/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào nkkhuy!

    Vì bạn nói rằng trước đây có một Thông tư (đã bị bãi bỏ) quy định trong một số trường hợp chỉ cần một trong hai bên tham gia đăng ký kết hôn, nên tôi mới khẳng định rằng chẳng có văn bản nào quy định như vậy cả. Mà việc đăng ký kết hôn luôn bắt buộc cả hai bên đều phải có mặt để cả hai cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn và Sổ đăng ký kết hôn. Lúc đó việc đăng ký kết hôn mới là hợp pháp.

    Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP mà bạn nêu là văn bản do Tòa án ban hành. Trong đó hướng dẫn mà bạn trích dẫn là một hướng dẫn mở nhằm mục đích để Tòa án áp dụng pháp luật trong khi giải quyết các vụ án ly hôn. Và dựa vào đó để Tòa án xác định giải quyết ly hôn theo thủ tục chung hay hủy kết hôn trái pháp luật hoặc không công nhận vợ chồng.

    Như vậy, trong thực tế có thể vẫn có những trường hợp việc kết hôn chỉ có mặt một trong hai người. Và nếu gặp trường hợp như vậy mà phù hợp với hướng dẫn của Nghị quyết này thì Tòa án vẫn sẽ công nhận đó là hôn nhân hợp pháp và giải quyết việc ly hôn theo thủ tục chung. Còn về nguyên tắc thì việc đăng ký kết hôn vắng mặt một bên dù vì lý do gì thì vẫn vi phạm vì pháp luật không quy định như vậy.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-