DanLuat 2015

Có thể đăng kí kết hôn không có sổ hộ khẩu không?

Chủ đề   RSS   
  • #228902 24/11/2012

    nguyensonhgcm

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể đăng kí kết hôn không có sổ hộ khẩu không?

    Luật sư cho em hỏi, hiện tại em và bạn gái đang đi làm ở xa bây giờ muốn đăng kí kết hôn ở địa phương đang làm việc nhưng không có sổ hộ khẩu,  vậy em và bạn gái em có thể làm giấy xác nhận hôn nhân và đăng kí kết hôn tại nơi em đăng kí tạm trú được không? Và thủ tục như thế nào ? Xin luật sư hướng dẫn dùm em !

    Em chân thành cảm ơn!

     
    9127 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228992   24/11/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13493)
    Số điểm: 93046
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4671 lần
    SMod

    Chào bạn, quy định tại nghị định 158/2005/NĐ-CP về thẩm quyền đăng ký hộ tịch như sau

    Điều 8. Xác định thẩm quyền đăng ký hộ tịch

    Trong trường hợp Nghị định này quy định thẩm quyền đăng ký hộ tịch theo nơi cư trú, thì thẩm quyền đăng ký hộ tịch được xác định như sau:

    1. Đối với công dân Việt Nam ở trong nước, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký hộ khẩu thường trú; nếu không có nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký tạm trú có thời hạn theo quy định của pháp luật về đăng ký hộ khẩu.

    2. Đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký thường trú; nếu không có nơi đăng ký thường trú, thì việc đăng ký hộ tịch được thực hiện tại nơi người đó đăng ký tạm trú.

    Như vậy nếu bạn vẫn còn hộ khẩu thường trú ở quê thì phải về quê xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân và đăng ký kết hôn

     

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Xmen-8711 (25/11/2012) KhacDuy25 (26/11/2012) nguyensonhgcm (28/11/2012)
  • #228999   24/11/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2658)
    Số điểm: 18900
    Cảm ơn: 851
    Được cảm ơn 1019 lần
    SMod

    Chiều nay bận mình có xem qua nhưng về thẩm quyền đăng ký thì thuộc UBND cấp xã phường (gọi chung là xã) đối với người Việt - định cư ở Việt. Cũng theo quy định tại Nghị định158/2005/NĐ-CP thì đang cư trú ở xã này đến làm thủ tục đang ký kết hôn ở UBND xã khác thì phải xuất trình Chứng minh nhân dân kèm theo Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Việc ��ăng ký cũng theo quy định ở Nghị định này ngoài quy định hai loại giấy tờ trên và  thực hiện ở nơi cư trú (không yêu cầu nơi đăng ký hộ khẩu thường trú) theo quy định tại điều 17 Nghị định158/2005/NĐ-CP. Nơi thường trú theo quy định của Luật cư trú 2006 quy định thì:

    Điều 12. Nơi cư trú của công dân

    1. Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

    Chỗ ở hợp pháp là nhà ở, phương tiện hoặc nhà khác mà công dân sử dụng để cư trú. Chỗ ở hợp pháp có thể thuộc quyền sở hữu của công dân hoặc được cơ quan, tổ chức, cá nhân cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ theo quy định của pháp luật.

    Nơi thường trú là nơi công dân sinh sống thường xuyên, ổn định, không có thời hạn tại một chỗ ở nhất định và đã đăng ký thường trú.

    Nơi tạm trú là nơi công dân sinh sống ngoài nơi đăng ký thường trú và đã đăng ký tạm trú.

    2. Trường hợp không xác định được nơi cư trú của công dân theo quy định tại khoản 1 Điều này thì nơi cư trú của công dân là nơi người đó đang sinh sống.

     

    Vậy, với những quy định trên thì hai bạn xuất trình chứng minh nhân dân kèm theo giấy xác  nhận tình trạng hôn nhân để đăng ký ở nơi đã đăng ký tạm trú chứ không nhất thiết phải về nơi đăng ký hộ khẩu để đăng ký kết hôn.

     

    Cập nhật bởi Xmen-8711 ngày 25/11/2012 09:54:35 SA
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Xmen-8711 vì bài viết hữu ích
    KhacDuy25 (26/11/2012) nguyensonhgcm (28/11/2012)
  • #229649   28/11/2012

    nguyensonhgcm
    nguyensonhgcm

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn anh! Như vậy là em không thể làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại nơi em cư trú phải không??

     
    Báo quản trị |  
  • #229661   28/11/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    nguyensonhgcm viết:

    Cám ơn anh! Như vậy là em không thể làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân tại nơi em cư trú phải không??

    Chào bạn!

    Bạn hỏi thế thì khó rồi, vì nơi cư trú bao gồm cả thường trú lẫn tạm trú.

    Bạn phải về nơi đăng ký thường trú để làm giấy chứng nhận tình trạng hôn nhân.

    Thân./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-