DanLuat 2015

Có thể có tối đa mấy đứa con?

Chủ đề   RSS   
  • #204736 01/08/2012

    dothson79

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể có tối đa mấy đứa con?

    Chào luật sư, tôi hiện giờ vẫn đang làm nhân viên của một tổng công ty xây dựng của nhà nước, nhưng sau này tôi có hướng đi để thăng tiến lên cao, xin hỏi việc tôi đã có 2 đời vợ (tính cả người vợ hiện tại) thì tôi có bị ảnh hưởng j đến việc thăng tiến không? Ảnh hưởng ở mức gây khó khăn thôi, hay sẽ không bao giờ có thể thăng tiến lên cao được?

    Nếu có thể thăng tiến tiếp, tôi gặp một vấn đề, đó là tôi đã có 1 con  trai với người vợ cũ, vậy với người vợ mới, tôi có thể có thêm mấy đứa con nữa mà không ảnh hưởng tới đường thăng quan tiến chức của tôi? Tôi được biết, đối với các vị quan chức thì tối đa là 2 con, tuy tôi với vợ cũ đã có 1 đứa con, nhưng với người vợ hiện tại, chúng tôi chưa có con. Vậy xin hỏi tôi và người vợ mới có thể có tối đa mấy đứa con?

     

     

     
    2327 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206452   10/08/2012

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1811)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 792 lần


    Chào anh !

    Về câu hỏi 1 của anh, pháp luật không có hạn chế gì đối với vấn đề thăng tiến của người đã ly hôn. Tuy nhiên nếu quy chế nội bộ của công ty có điều này thì anh cần xem xét cụ thể.

    Về câu hỏi thứ 2 của anh, pháp luật quy định như sau:

    Nghị định 18/2011/NĐ-CP sửa đổi khoản 6 Điều 2 Nghị định 20/2010/NĐ-CP:

     

    Điều 1. Sửa đổi khoản 6 Điều 2 Nghị định số 20/2010/NĐ-CP ngày 08 tháng 3 năm 2010 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh sửa đổi Điều 10 của Pháp lệnh Dân số như sau:

    “6. Cặp vợ chồng đã có con riêng (con đẻ):

    a) Sinh một con hoặc hai con, nếu một trong hai người đã có con riêng (con đẻ);

    b) Sinh một con hoặc hai con trở lên trong cùng một lần sinh, nếu cả hai người đã có con riêng (con đẻ). Quy định này không áp dụng cho trường hợp hai người đã từng có hai con chung trở lên và các con hiện đang còn sống.”

    Do anh không đề cập tới chị vợ mới của anh có con riêng hay không nên không có đáp án cụ thể cho anh. Tùy vào trường hợp cụ thể: chị vợ anh không có con riêng thì sẽ áp theo điểm a, còn nếu chị vợ anh đã có con riêng thì sẽ áp theo điểm b. Anh tự nghiên cứu xem xét.

    Chúc anh sớm thăng chức và hai anh chị sống hạnh phúc.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-