DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Có thể cho cháu ý kiến về cách giải quyết tình huống này của cháu đước không ạ?

(vutuan_dat)

A, B, C bàn nhau tìm kiếm tiền bằng cách tổ chức trò chơi đỏ đen cá cược ăn tiền trên xe khách liên tỉnh. Ngày 20 tháng 1 năm 2008 chúng giả làm hành khách đi xe trên tuyến Hà Nội -Vinh và dụ dỗ hành khách cùng chơi. Sau một vài ván biểu diễn thẻ trò chơi làm hành khách trên xe tò mò và thấy dễ thắng mà tham gia, chúng đã dụ được M và N tham gia chơi. Khi thấy M đặt cược 5 triệu đồng, chúng dùng thủ đoạn tráo bài để dành phần thắng. Để tìm cách gỡ số tiền bị mất, M tiếp tục đặt cược 3 triệu đồng và lại thua.

Hỏi:

 

1. A, B, C phạm tội gì? Tại sao?

 

2. M và N có phạm tội không? Nếu phạm tội thì là tội gì? Tại sao?

Giải quyết:

1. A, B, C phạm tội đánh bạc (Điều 248).

Tuy A, B, và C có hành vi tổ chức đánh bạc nhưng chưa đủ các dấu hiệu cấu thành tội tổ chức đánh bạc (Điều 249) vì chưa đến mức "quy mô lớn".

??? cháu thắc mắc là liệu ở đây có cần chia trường hợp xét đến giá trị tiền để định tội của A, B và C ko? Đó là:

- TH1:

Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc của cả 5 người trong cùng 1 lúc có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên thì A, B và C sẽ phạm tội tổ chức đánh bạc (Điều 249)

- TH2: A, B, C phạm tội đánh bạc nếu như Tổng số tiền hoặc hiện vật dùng để đánh bạc của cả 5 người trong cùng 1 lúc có giá trị dưới 10 triệu đồng.

2. M và N sẽ luôn phạm tội đánh bạc vì ta căn cứ theo giá trị tiền của M (8 triệu).

Mong chú cho cháu ý kiến về tình huống này ạ?

 

  •  7100
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…