CÓ THỂ CẤP LẠI SỔ ĐỎ MỚI KHI BỊ KẺ GIAN LỪA MẤT ĐƯỢC KHÔNG ? VÀ THỦ TỤC LÀM LẠI SỔ MỚI THẾ NÀO ??

Chủ đề   RSS   
  • #188866 26/05/2012

    zdragonpackz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    CÓ THỂ CẤP LẠI SỔ ĐỎ MỚI KHI BỊ KẺ GIAN LỪA MẤT ĐƯỢC KHÔNG ? VÀ THỦ TỤC LÀM LẠI SỔ MỚI THẾ NÀO ??

    Thân chào Luật Sư !!
    Tôi tên Toàn, cách đây 1 tháng (29/4/2012), gia đình tôi có bán một thửa đất nông nghiệp rộng 2000m2 cho một người.. hai bên có kí kết hợp đồng và có công chứng tại xã, phường nơi tôi cư chú. Bên mua có đặt cọc trước 5 triệu và giao hẹn tới ngày 26/05/2012 sẽ trả hết số tiền còn lại. Vì tin tưởng nên gia đình tôi đã giao sổ Đất cho người đó, nhưng tới ngày hẹn thì mới biết tin gia đình đã bị kẻ gian lừa.. vậy trong trường hợp này thì gia đình tôi có thể làm đơn và xin cấp lại sổ mới được không ?.. Và thủ tục làm sổ mới thế nào, mất khoảng bao lâu thì gia đình tôi mới được cấp sổ mới ?..
    Gia đình tôi và chắc hẳn nhiều người Rất mong chờ nhận được sự giải đáp từ phía luật sư SỚm Nhất..
    Kính mến !!.. Và chúc sức khỏe...
     
    7811 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188868   26/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


                 Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:
                 Theo quy định tại Điều 24 Nghị định 88/2009/NĐ-CP như sau

                 Điều 24. Cấp lại Giấy chứng nhận do bị mất

    1. Người đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận nộp một (01) bộ hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc cấp có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận, hồ sơ gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận;

    b) Giấy tờ xác nhận việc mất Giấy chứng nhận của công an cấp xã nơi mất giấy;

    c) Giấy tờ chứng minh đã đăng tin mất Giấy chứng nhận trên phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương (trừ trường hợp mất giấy do thiên tai, hỏa hoạn) đối với tổ chức trong nước, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài; trường hợp hộ gia đình và cá nhân thì chỉ cần có giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc đã niêm yết thông báo mất giấy tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã;

    2. Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất kiểm tra hồ sơ; trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền ký quyết định hủy Giấy chứng nhận bị mất, đồng thời cấp lại Giấy chứng nhận mới; trao Giấy chứng nhận cho người đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận.
                 Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơ, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    zdragonpackz (26/05/2012)
  • #188870   26/05/2012

    zdragonpackz
    zdragonpackz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật Sư !!
    Trong trường hợp của tôi nếu như kẻ gian mang sổ đỏ đi thế chấp ngân hàng thì tôi phải làm thế nào trong trường hợp đó.. Để tránh việc lo sợ tôi xin hỏi thêm là kẻ gian có thể mang sổ đỏ đó đi thế chấp nhân hàng được không..
    Cám ơn luật sư rất nhiều.. Kính mến !!
     
    Báo quản trị |  
  • #188981   27/05/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 132 lần


    Chào #edf5f9;">zdragonpackz.
    Trường hợp này không phải mất sổ đỏ, nếu như bạn báo mất thì không có cơ sở vì hai bên đã thực hiện việc chuyển nhượng cho nhau có chứng thực tại xã. Nếu như bạn giao sổ đỏ cho bên kia thì họ có thể dùng sổ đỏ đó để tiến hành sang tên cho mình. Tuy nhiên, thủ tục chuyển nhượng của hai bên đã không tuân thủ đúng quy định của pháp luật.

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
  • #190150   30/05/2012

    zdragonpackz
    zdragonpackz

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám Ơn #ca0002; text-align: -webkit-center; background-color: #fff8df;">thanhlaw.phamlhn
    cho minh hoi neu như người đó bỏ trốn và mang theo sổ đỏ của gia đình mình.. trong trường hợp hợp đồng đã hết hạn ma bên mua chưa giao tiền thì mình có thể trình báo là đã mất sổ được không.. bạn có thể tư vấn cho mình trong trường hợp hiện giờ của gia đình mình được không..
     mình rất biết ơn..
     
    Báo quản trị |  
  • #190152   30/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


              Chào bạn trường hợp này bạn có thể liên hệ trực tiếp mình cần trao đổi với bạn một vài vấn đề?

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |