DanLuat 2015

Có thể buộc kết hôn khi có con ngoài giá thú?

Chủ đề   RSS   
  • #81505 02/02/2011

    savan

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:02/02/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể buộc kết hôn khi có con ngoài giá thú?

    Chị tôi có con ngoài giá thú với một người hàng xóm, hiện anh ta muốn lấy người khác mặc dù chị tôi đã nhiều lần khuyên can.

     

    Anh ta nói: sẽ có trách nhiệm trợ cấp nuôi con những gia đình tôi không chấp nhận quyết định này của anh ta, xin cho tôi biết nếu muốn buộc anh ta kết hôn với chị tôi thì gia đình tôi phải làm thế nào?

     

    Tôi xin chân thành cảm ơn

     

     
    3066 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #81611   08/02/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13367)
    Số điểm: 92326
    Cảm ơn: 3014
    Được cảm ơn 4645 lần
    SMod

    Chào bạn. Theo quy định ở Luật Hôn nhân và Gia đình thì kết hôn là tự nguyện, không thể dùng lý do đã có con để buộc người khác kết hôn khi họ không muốn.

    Gia đình bạn, mà cụ thể ở đây là chị của bạn, chỉ có quyền

    1. Yêu cầu anh này trợ cấp nuôi con.

    2. Khuyên nhủ anh này đừng lấy người khác. Nếu anh này vẫn cứ lấy người khác thì đành chịu vậy thôi, vì đó là quyền của anh ta.
     
    Báo quản trị |  
  • #81651   09/02/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 51 lần


    Hôn nhân là tự nguyện bạn ah. Nếu anh ấy kết hôn không theo đúng ý nguyện của mình (do ép buộc, lừa dối) thì sau này có thể yêu cầu Tòa án tuyên bố kết hôn trái pháp luật.

    - Bạn chỉ có quyền khuyên ngăn anh ta, còn việc kết hôn với ai là tùy anh ấy.

    - Trong trường hợp anh ấy không chịu nhận con thì bạn có thể đại diện cho con yếu cầu xác định cha cho con (quy định tại khoản 1 Điều 43 BLDS 2005

    Điều 43. Quyền nhận, không nhận cha, mẹ, con  

    1. Người không được nhận là cha, mẹ hoặc là con của người khác có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định mình là cha, mẹ hoặc là con của người đó.

    - Đáng mừng là anh ấy đồng ý cấp dưỡng cho con (tức là anh ấy nhận con). Nếu bạn không đồng ý mức cấp dưỡng thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.

    Chúc bạn thành công!!!

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-