Có thể bổ sung tên cha dượng vào giấy khai sinh của con không?

Chủ đề   RSS   
  • #444949 07/01/2017

    Có thể bổ sung tên cha dượng vào giấy khai sinh của con không?

    Tôi chuẩn bị lấy một cô gái đã có con với một người con trai nhưng họ đã bỏ nhau, chưa đăng ký kết hôn. Họ có với nhau một đứa con giờ đang khai sinh mang họ mẹ, không có tên cha. Nếu tôi đăng ký kết hôn cùng bạn gái này thì tôi có được bổ sung tên tôi vào giấy khai sinh làm cha đứa bé không ạ? Nếu không được thì phải làm theo thủ tục nào để nhận đứa bé là con mình? Mong anh/ chị tư vấn giúp e với

     
    14189 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #445936   06/02/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 12541
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 854 lần
    Moderator

    "chính bạn cũng đá nói! Khi có yêu cầu toà án mới thụ lý giải quyết!"

    oh Có Tòa án nào thụ lý giải quyết vụ việc mà không theo yêu cầu của đương sự đâu bạn!

    Khoản 1 Điều 5 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định:

    " Đương sự có quyền quyết định việc khởi kiện, yêu cầu Tòa án có thẩm quyền giải quyết vụ việc dân sự. Tòa án chỉ thụ lý giải quyết vụ việc dân sự khi có đơn khởi kiện, đơn yêu cầu của đương sự và chỉ giải quyết trong phạm vi đơn khởi kiện, đơn yêu cầu đó."

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #446225   10/02/2017

    kismehot
    kismehot

    Male
    Sơ sinh

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có thể bổ sung tên cha dượng vào giấy khai sinh của con không?

    Trước hết bạn đang ký kết hôn => làm thủ tục nhận con nuôi... ở trên có bạn trả lời rồi

    Về thêm tên cha dượng trong giấy khai sinh

    Tại khoản 3 Điều 10 của Nghị định số 19/2011/NĐ-CP ngày 21 tháng 3 năm 2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số Điều của Luật Nuôi con nuôi thì trường hợp có sự thỏa thuận giữa mẹ đẻ của cháu bé và bạn là cha nuôi của cháu bé, sự đồng ý của con nuôi từ 9 tuổi trở lên về việc thay đổi phần khai về cha mẹ trong Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh của con nuôi; thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký khai sinh cho trẻ em đăng ký khai sinh lại cho con nuôi và thu hồi Giấy khai sinh cũ, tại cột ghi chú của Sổ đăng ký khai sinh phải ghi rõ là cha mẹ nuôi.

     

     
    Báo quản trị |