DanLuat 2015

Có thể bạn chưa biết: Người đẻ ra mình chưa chắc là mẹ của mình

Chủ đề   RSS   
  • #511256 31/12/2018

    phamthanhhuu
    Top 25
    Male
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:20/07/2012
    Tổng số bài viết (3457)
    Số điểm: 99110
    Cảm ơn: 397
    Được cảm ơn 4096 lần


    Có thể bạn chưa biết: Người đẻ ra mình chưa chắc là mẹ của mình

    Xưa kia, nhiều người thường nói vui là “bà ngoại mới chắc là bà ngoại của mình, còn ông ngoại thì chưa chắc là ông ngoại của mình” – chắc ai cũng hiểu điều này nên chủ thớt không cần giải thích thêm.

    Mang thai hộ

    Ảnh minh họa

    Tuy nhiên, với tình hình thực tế và quy định pháp luật hiện hành thì người đẻ ra mình chưa chắc là mẹ của mình. Tại sao lại vậy???

    Câu trả lời sẽ là, kể từ ngày 01/01/2015 Luật hôn nhân và gia đình 2014 chính thức có hiệu lực thi hành đã cho phép mang thai hộ. Theo đó, cho dù đẻ đứa trẻ ra nhưng người mang thai hộ chỉ là người mang thai hộ chứ không phải là mẹ đẻ của đứa trẻ. Cụ thể:

    Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.

    "Hãy sống như bạn chỉ còn một ngày để sống, hãy làm việc như bạn chỉ còn một ngày để làm việc, hãy yêu như bạn chưa từng yêu và chỉ có một lần để được yêu"

    Email: thanhhuu050690@gmail.com

     
    807 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511308   31/12/2018

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (455)
    Số điểm: 4572
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 80 lần


    Mang thai hộ được hợp pháp hóa đã đem lại rất nhiều hy vọng cho các cặp vợ chồng hiếm muộn, không có khả năng sinh con. Tuy nhiên, trong thực tế có rất nhiều đôí tượng lợi dụng xem đây như một thị trường, dịch vụ hoạt động phi pháp. Phạm vi hoạt động thường là trước cổng các bệnh viện, nắm bắt được khách hàng tiềm năng các đối tượng này sẽ ra sức lôi kéo, giới thiệu dịch vụ và ra giá phù hợp với nhu cầu, hoàn cảnh mỗi gia đình.

     
    Báo quản trị |  
  • #511317   31/12/2018

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4255
    Cảm ơn: 249
    Được cảm ơn 79 lần


    Đúng như bạn nói trường hợp mang thai hộ vì mục đích nhân đạo thì người đẻ ra mình không phải cha mẹ mình thật.
     
    Hiện nay, theo Điều 95 Luật Hôn nhân Gia đình 2014 thì đã cho phép mang thai hộ tuy nhiên người mang thai hộ và người yêu cầu đều phải đáp ứng những điều kiện nhất định mới được phép thực hiện. Việc mang thai hộ vì mục đích nhân đạo phải được thực hiện trên cơ sở tự nguyện của các bên và được lập thành văn bản.
     
    Điều kiện người nhờ mang thai hộ:
     
    - Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;
     
    - Vợ chồng đang không có con chung;
     
    - Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
     
    Điều kiện người mang thai hộ:
     
    - Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ;
     
    - Đã từng sinh con và chỉ được mang thai hộ một lần;
     
    - Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;
     
    - Trường hợp người phụ nữ mang thai hộ có chồng thì phải có sự đồng ý bằng văn bản của người chồng;
     
    - Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.
     
    Mang thai hộ theo Luật này chỉ được phép khi vì mục đích nhân đạo. Trường hợp mang thai cho người khác bằng việc áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản để được hưởng lợi về kinh tế hoặc lợi ích khác sẽ bị nghiêm cấm.
     

    Không có gì là không thể

     
    Báo quản trị |  
  • #511341   31/12/2018

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (236)
    Số điểm: 1650
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Mang thai hộ đã được pháp luật quy định là hoạt động vì mục đích nhân đạo. Tuy nhiên, trong thực tế nhiều người biến hoạt động này trở thành hoạt động thương mại. Người mang thai hộ sẽ được nhận một khoản tiền cho việc mang thai và sinh con (nôm na người ta hay gọi là đẻ thuê). Nếu pháp luật không quản lý chặt thì sẽ làm mất đi tính "nhân đạo" của hoạt động này và như vậy sẽ không còn đúng theo tinh thần của Luật Hôn nhân gia đình 2014 nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #511416   31/12/2018

    MewBumm
    MewBumm
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 2980
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 36 lần


    Bản chất vấn đề trên, việc sinh con đó thì những thứ cấu thành đã không phải của người sinh ra rồi. Từ tinh trùng đến trứng là của những người khác. Việc mang thai giống như là việc nuôi dưỡng. Giống như vai trò của "vú nuôi" khi trẻ nhỏ sinh ra sau này vậy.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-