DanLuat 2015

có thai rồi thì được đăng ký kết hôn không?

Chủ đề   RSS   
  • #238232 08/01/2013

    khakha93

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    có thai rồi thì được đăng ký kết hôn không?

    Cho tôi hỏi, vợ sắp cưới đang mang thai đứa con của tôi vậy giờ tôi có được đăng ký kết hôn không? Nếu đăng ký thì mới làm khai sinh cho con tôi được. 

    Cảm ơn luật sư!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 08/01/2013 11:02:40 CH sửa cỡ chữ, bỏ in đậm toàn bài
     
    11452 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238235   08/01/2013

    khaulam
    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    Chào Bạn

    Mình gửi bạn tham khảo điều kiện kết hôn của một người theo luật hôn nhân và gia đình.

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính.

    Việc bạn và người yêu có thai trước khi cưới pháp luật không điều chỉnh vấn đề này, trừ những trường hợp được quy định tại Luật hình sự nhé bạn . nếu điều kiện của bạn thỏa 2 điều kiện trên thì bạn có thể tới UBND xã, phường nơi bạn đang cư trú hoặc UBND xã, phường bạn gái của bạn cư trú để làm giấy đăng ký kết hôn.

    Thân

    Cập nhật bởi khaulam ngày 08/01/2013 04:21:08 CH Cập nhật bởi khaulam ngày 08/01/2013 04:19:29 CH Cập nhật bởi khaulam ngày 08/01/2013 04:04:07 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khaulam vì bài viết hữu ích
    khakha93 (09/01/2013)
  • #238308   09/01/2013

    khakha93
    khakha93

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    tks bạn nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #238407   09/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Người mà bạn sắp đăng ký kết hôn có thai hay không không làm mất đi quyền đăng ký kết hôn của hai bạn, như đã trích dẫn luật. Các bạn có nghĩa vụ khai sinh cho con mình trong thời hạn 60 ngày kể từ khi sinh con theo quy định tại Nghị định 158 năm 2005. Việc khai sinh cho con không phụ thuộc vào việc các bạn có đăng ký kết hôn hay không.

     
    Báo quản trị |  
  • #238451   09/01/2013

    ngothilaw
    ngothilaw
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2012
    Tổng số bài viết (229)
    Số điểm: 2117
    Cảm ơn: 229
    Được cảm ơn 90 lần


    luật ko quy định có thai trước thì ko được đăng kí kết hôn bạn nhá, nhưng bạn và vợ phải đủ tuổi theo quy định của luật HNDG

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-