DanLuat 2015

Có sự khác nhau về khái niệm "người liên quan" được quy định trong Bộ luật dân sư 2005 và Luật DN 2005 với Luật Các TCTD 2010 hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #198459 03/07/2012

    hlawstock

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2011
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 470
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 23 lần


    Có sự khác nhau về khái niệm "người liên quan" được quy định trong Bộ luật dân sư 2005 và Luật DN 2005 với Luật Các TCTD 2010 hay không?

    Kính gửi các Luật sư và cộng đồng Dân Luật,

    Trong quá trình làm việc, Hường có một trở ngại trong khi vận dụng khái niệm "người có liên quan" được quy định trong luật DN 2005 và Luật TCTD 2010 như sau:

    - Tại khoản 17 Điều 3 Luật DN 2005 có đề cập: 

     

    "17. Người có liên quan là tổ chức, cá nhân có quan hệ trực tiếp hoặc gián tiếp với doanh nghiệp trong các trường hợp sau đây:

    .....

     

    đ) Vợ, chồng, cha, cha nuôi, mẹ, mẹ nuôi, con, con nuôi, anh, chị, em ruột của người quản lý doanh nghiệp hoặc của thành viên, cổ đông sở hữu phần vốn góp hay cổ phần chi phối;"

    - Tại khoản 28 Điều 4 Luật các TCTD 2010 thì có quy định:

    "28. Người có liên quan là tổ chức, cá nhân có quan hệ trực tiếp hoặc gián tiếp với tổ chức, cá nhân khác thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    ....

     

    d) Cá nhân với vợ, chồng, cha, mẹ, con, anh, chị, em của người này;"

    Vậy khi thực hiện báo cáo cho Ngân hàng nhà nước, NHNN vận dụng Luật các TCTD 2010 về người có liên quan nên yêu cầu báo cáo cả về anh chị em nuôi, anh chị em họ. 

    Trong khi Hường hiểu quy định về "người có liên quan" thì vừa dựa vào quy định của Luật DN và vận dụng vào quan hệ trực hệ theo quy định của Bộ luật dân sự 2005 khi quy định về hàng thừa kế.

     

    Rất mong các Luật sư và cộng đồng Dân luật có thông tin trao đổi thêm giúp về việc vì sao có sự khác nhau trong cùng một khái niệm ở 2 luật này? và có hướng dẫn gì của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về cách hiểu "người có liên quan" theo Luật các TCTD 2011 hay không?

    Chúc các LS và cộng đồng Dân luật thật nhiều sức khỏe và công tác tốt.

    Chân thành cảm ơn.

    hlawstock@gmail.com

     
    10949 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #263036   21/05/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chị Hường có một câu hay thế này mà không thấy ai trao đổi nhỉ?

    Ngân hàng tổ chức và hoạt động theo Luật các tổ chức tín dụng và Luật Ngân hàng, một số trường hợp chịu sự điều chỉnh của Luật Doanh nghiệp;

    Quan điểm của mình là, mỗi lĩnh vực có quy định riêng, đó là quy định chuyên ngành, nên vận dụng theo luật chuyên ngành là phù hợp.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #293032   23/10/2013

    cảm ơn chị về câu hỏi này. Đây cũng là vấn đề mà e đang gặp phải nhưng chưa tìm được câu trả lời thỏa đáng :(

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-